Hạng B2
17/10/12
265
135
43
Em chạy trong Tp trung bình đồng hồ báo 12-12,5l/100km không à. Để ý mới thấy là khi mình chạy kiểu trớn, không đạp ga nữa thì vòng tua máy không hạ xuống ngay như các xe em chạy trước đây (Captiva, Vios) mà xuống từ từ rất chậm. Không biết đây có phải là đặc điểm của chân ga điện tử hay hệ thống ECU của Forte nó quy định vậy. Nếu vậy thì Forte hao xăng là phải rồi. Các bác có ý kiến thế nào ạ?:cool:

Tập Lái
20/12/12
12
0
0
39
Em thấy máy báo không chính xác lắm bác ợ. Em để ý thấy trên quãng đường mình chạy có lúc ga nhiều ga ít, leo dốc này nọ, lúc chờ đèn đỏ hoặc kẹt xe, máy dựa vào số lượng xăng tiêu thụ trong khoảng thời gian đó và tính ra thì phải chứ không phải dựa trên số km mình đi. Chứ theo cá nhân E canh ở đồng hồ cứ báo trung bình là 15. 3 - 15.6 l/100km trong tp. Nhưng nếu em canh theo số lít em đổ đầy bình và số km em chạy thì khoảng 10 - 11l /100km (mặc dù đồng hồ báo 15.3 - 15.6). Cái này e cũng không hiểu lắm. Để em canh tiếp coi như thế nào rùi e báo cáo bác sau nhé.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Fortenista nói:
Em chạy trong Tp trung bình đồng hồ báo 12-12,5l/100km không à. Để ý mới thấy là khi mình chạy kiểu trớn, không đạp ga nữa thì vòng tua máy không hạ xuống ngay như các xe em chạy trước đây (Captiva, Vios) mà xuống từ từ rất chậm. Không biết đây có phải là đặc điểm của chân ga điện tử hay hệ thống ECU của Forte nó quy định vậy. Nếu vậy thì Forte hao xăng là phải rồi. Các bác có ý kiến thế nào ạ?:cool:
Theo em xe AT nào cũng vậy khi buông chân ga (lúc này vẫn D ) thì máy xe vẫn chạy và còn bắt vào hộp số và giảm từ từ để xe vẫn hoạt động bình thường nên vòng tua chỉ giảm từ từ theo tốc độ xe giảm. Nếu xe cắt số mới giảm tua nhanh (tiết kiệm xăng ) nhưng như vậy mà gặp tình huống như đổ đèo, đường trơn trợt thì sự cố khó lường nên không vì chút tiết kiệm mà mất an toàn.

Hạng B2
17/10/12
265
135
43
Xe em số tự động và khi chạy em không cắt số về N đâu. Nhưng những chiếc trước đây vòng tua giảm rất nhanh nếu không đạp ga, còn chiếc Forte này không vậy.

Tập Lái
18/8/10
20
0
3
TP.HCM
- Theo em bác đổ đầy bình xăng, rồi test thì bác biết được mình chạy bao nhiêu km.
- Còn khi bác không đạp ga nhưng hệ thống vẫn lập trình hệ thống phun xăng ít hay nhiều dựa vào tải trọng, tốc độ....