Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Có phải thay hẳn két nước không?

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Vừa vặn em cũng đang khổ vì két nước, xin các bác chỉ giáo.
Số là xe em, ESPERO daewoo, sau một vài lần mất nước khi đang đi dọc đường, thì hôm nay mặt chuột đã lộ ra: két nước bị lủng, chảy tong tong ấy.
Đem xe tới gara, chủ của thợ nói là két của em bằng nhôm, khổng thể hàn được vì lá nhôm quá mỏng, khuyên em nên thay.
Sau đó nơi cung cấp phụ tùng cho chú ấy họ báo là có két espero mới, giá 1,850 triệu, có thể lấy về thay xong trong ngày là ok.
Xin các bác tư vấn cho em:
1/ Có thể có cách nào hàn két lại được không, nếu có địa chỉ nơi làm cho em xin đa tạ.
2/Giá két nước như vậy thay được không, nếu họ bán cho mình két cũ mà nói là két mới thì làm sao kiểm tra hở các bác?
3/Em có vài lần đổ nước vào két bằng nước xin dọc đường (mở từ vòi nước sinh hoạt ra), có phải vì vậy mà két bị ăn mòn và mau lủng không hở các bác.?
em có đọc các bài về dung dịch nước xanh đổ vào làm mát máy, nhưng vẫn chưa thật hiểu, xin các bác chr giáo cho.

RE: Có phải thay hẳn két nước không?

Sau đây là vài ngu ý của em:
1. Đây là bộ phận quan trọng của xe, ảnh hưởng trực tiếp tới hiệu suất và hoạt động của động cơ. Em thấy bác nên THAY MỚI.
2. Việc đổ nước lã vào là SAI vì trong nước chưa được khử hết các chất thải rắn (Ca, Mg, Fe, Cu....) nên khi đổ vào két nước có thế gây đóng cáu cặn làm sai lệch tỷ lệ truyền nhiệt dẫn tới nhiệt độ động cơ tăng lên và hiệu suất động cơ giảm xuống. xe chạy tốn nhiên liệu hơn và dĩ nhiên có thể làm lủng giàn giải nhiệt (radiator) hay các ống dẫn nước làm mát.
3. Đổ nước xanh làm mát máy là đúng. vì nước đã được xử lý tốt. ko cần phải dùng loại anti freezing vì loại này dùng cho các xứ lạnh. còn màu xanh theo em nghĩ là người ta pha vào để biết phân biệt với loại nước khác mà thôi.
Đó là tất cả những gì em biết về nước làm mát. bác nào biết thì xin phổ biến thêm:D

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Nếu đúng két nước cũ bằng nhôm thì nên thay. Nhôm mỏng rất khó hàn vã lại dễ thủng tiếp nữa. Nếu bác mua két ở cửa hàng đàng hoàng thì có sao họ nói vậy,không đến nổi đồ cũ nói mới đâu. Két nước mới cho các loại xe,mình thấy bán nhiều,đồ mới. Chỉ cần tương ứng để lắp được vào vị trí két cũ là ổn. Thường thì két nước hay được làm bằng đồng..!

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

Cảm ơn các bác Mr. Thiết và Hiếu đã quan tâm chỉ giáo.
Em cũng rối vì xe cứ có cái gì trục trặc là nghe báo vài triệu không hà, em vẫn còn nhiều món cần phải làm lắm, nhưng cứ định để đi làm cùng 1 lúc cho tiện, rồi sau đó lại phân vân có lẽ vì em ít hiểu biết về xe quá... thôi thì cũng qua diễn đàn để học hỏi dần, chứ em mà có mua sách về đọc thì cũng không hiểu gì mấy. Do đó, mong các bác tiếp tục giải đáp cho em nhé...

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Nếu kinh tế eo hẹp thì bác cứ đem hàn lại xài đỡ vậy ! hiện nay một số thợ hàn cũng lão luyện rồi không đến nổi khó đâu ! còn nếu kinh phí cho phép thì nên thay là trên hết !

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

@mợ tài :Xe bác ESPERO đời nào vậy.Nếu đời 97-98 thì bây giờ thay két mới là phải rồi, vì dòng xe này phụ tùng nó chỉ thế thôi.Xe này chuyện trục trặc quạt điện dẫn đến sôi và mất nước là chuyện...kg xảy ra mới lạ.Và thiếu thì bác phải châm thêm, châm bằng nước linh tinh thì rất có hại tuy nhiên kg vì thế mà thủng ngay sau 1 t/g ngắn.Vấn đề là tuổi thọ các chi tiết của xe này thì..."em chỉ thế thôi".
Nếu có két của Espero mới (hay chỉ cần là của hãng HQ nào đó sx đúng loại) thì giá 1,85 triệu là quá rẻ, có lẽ phụ tùng đã quá thông dụng so với trước đây.Bác nên thay ngay kg cần lăn tăn gì hết.Bác lưu ý là 1 két nước sx tại Đài loan,Thái lan...cho các dòng xe Toyota đời cũ (quá thông dụng nên sx được nhiêu) mà mua ở SG cũng hiếm có giá 2 tr đấy.
Trước đây tôi có tham gia "vật lộn" với 2 em này, ở cty.Vui lắm:D.Cuối năm 97 nhập về 1 lúc 2 em mới tinh, như 2 nàng sinh đôi đẹp long lanh:D.Chỉ sau đúng 2 năm các em bắt đầu trở chứng.Két nước được thay sau...4 năm cho cả 2 xe.Nói vậy là để bác tham khảo và sớm mạnh dạn tu bổ em nó ngon lành.

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com

@mợ tài:
1. không nên hàn, hàn chỗ này sẽ tiếp tục lủng chổ khác.
2.Gía này tốt quá đi chứ bác.Còn coi két mới hay cũ nhìn là biết liền mà, không tân trang đc đâu
3. Tuổi thọ của két nước có thể cao hơn nếu như bác chơi nước cất+nước giải nhiệt. Nhưng dọc đường hay nhà làm gì có:D
Xe này nhập mà hệ thống điện chưa nhiệt đới hoá giống như mấy em Mer cùng đời nhập về nên hay trục trặc phần điện dẫn đến pan mà thợ VN chưa khá mấy vụ này nên hay kêu lắm.
Thôi bác chịu khó qua em này học hỏi, chọc ngoáy thêm kinh nghiệm để sau này cưới vợ khác.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Nếu bác thay két mới thì sẽ có 2 chọn lựa
1. Là loại y hệt như trong xe, 2 nắp bằng Fibre, tàn ong bằng nhôm. Nhìn rất đẹp nhưng tuổi thọ cùng lắm là bằng cái cũ, mà nói chung là sẽ kém hơn.
2 Loại làm rời theo kích thước cái cũ. 2 nắp và cả tàn ong bằng đồng thau, tuy không bắt mắt bằng như có thể nói là cực bền và tin cậy. KHông may xì lủng ở đâu thì hàn bít vô tư. Một khi đã thay rồi là không cần wan tâm nữa.
Gía 2 loại trên thị trường là same same nhau, tuỳ ý thích của bác mà chọn lựa.
Cũng cần lưu ý lại về mấy cái nước xanh bán đầy thị trường, giá rẻ thật nhưng hay làm mục và lủng két nước lắm bác ạ. Tính tẩy cao quá của nó làm ăn mòn tất cả, từ két nước tới đầu ống, bơm nước v.v.... Dùng lâu rồi ( trên 3 năm) sẽ thấy tác hại của nó.[&:]

Last edited by a moderator:

Úi, cám ơn bác sĩ, em vẫn mua nứoc xanh có giá là 32000vnd/lon đới:mad:. Em sẽ ko xài nước xanh nữa mà xài nước mềm (đã khử hết chất rắn và các ion + -.). Cho em hỏi là em có nước màu xanh hiệu fleetguard dùng cho máy phát điện công suất lớn thì có dùng cho radiator của vợ 2 không bác?????

Trích đoạn: Automatic

Nếu bác thay két mới thì sẽ có 2 chọn lựa
1. Là loại y hệt như trong xe, 2 nắp bằng Fibre, tàn ong bằng nhôm. Nhìn rất đẹp nhưng tuổi thọ cùng lắm là bằng cái cũ, mà nói chung là sẽ kém hơn.
2 Loại làm rời theo kích thước cái cũ. 2 nắp và cả tàn ong bằng đồng thau, tuy không bắt mắt bằng như có thể nói là cực bền và tin cậy. KHông may xì lủng ở đâu thì hàn bít vô tư. Một khi đã thay rồi là không cần wan tâm nữa.
Gía 2 loại trên thị trường là same same nhau, tuỳ ý thích của bác mà chọn lựa.
Cũng cần lưu ý lại về mấy cái nước xanh bán đầy thị trường, giá rẻ thật nhưng hay làm mục và lủng két nước lắm bác ạ. Tính tẩy cao quá của nó làm ăn mòn tất cả, từ két nước tới đầu ống, bơm nước v.v.... Dùng lâu rồi ( trên 3 năm) sẽ thấy tác hại của nó.[&:]

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

Bác sỹ ơi, theo lời bác sỹ thì em không nên dùng các loại nước cool lant, nước màu xanh bán trên thị trường vì " lợi cái nọ thì lại thiệt cái kia" hả bác? đó là bác nói về các loại nước giải nhiệt nói chung hay chỉ là tại các loại nước giải nhiệt giá rẻ chất lượng kém thì mới không nên dùng? tiện đây các bác chỉ luôn cho em cách thay mới hoặc bổ sung nước cho két thế nào là đúng? em đã lọ mọ search chữ "két nước" và đọc tất cả các ý kiến có liên quan, nhưng đọc xong thì hoang mang vì có nhiều ý kiến ngược nhau quá...
thanks bác và xin bác chiếu cố cho lần nữa... và nhiều lần nữa (vì vợ hai thì đã già rồi mà em thì tay nghề lại non lắm)