Hạng C
10/1/17
541
21.132
93
Có hai món luôn cần trên xe theo em là

• Bơm điện mini
  • Dây câu bình

Giá không cao mà lúc cần rất hữu dụng cho mình và có thể hỗ trợ người khác được

Nếu loanh quanh thành phố, vỏ không bị xé to thì bác chỉ cần bơm đến tiệm vá, không phải hạ bánh dự phòng bao giờ. Bơm xe thì nhàn và mất rất ít thời gian so với việc hạ bánh.

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
Xe e trong cốp lúc nào cũng có đồng hồ áp suất và... 1 cái bơm xe đạp, rất là tiện dụng và độ tin cậy của nó cao hơn bơm điện nhiều.
Mình cũng xài bơm đạp, xem như tập td.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
Mình cũng xài bơm đạp, xem như tập td.
Thật ra áp suất lốp ô tô thấp hơn xe đạp và xe máy, e bơm 2.25kg, thường bơm lên 2.3kg. Do nó cần lượng khí nhiều nên phải bơm nhiều lần thôi. Một lý do khác khi phải mang theo bơm là... bánh sơ cua hết hơi hoặc non hơi mà ko biết. Nếu chưa bị nổ vỏ lần nào các bác cũng nên tự tập kích xe và thay bánh, đợi tới sự cố ko quen sẽ bị rối. Muốn nhẹ tay thì thủ thêm khúc ống nước sắt trong cốp (sẵn phòng luôn hữu sự), Tube mở bánh thì nên thay bằng cây điếu loại tốt.

Hạng B2
Nếu xe chỉ chạy trong thành phố thì có thể bơm không cần thiết, nhưng nếu đi xa thì cần phải có. Đường xa khu dân cư, đường đêm vắng người, cán đinh xì hơi cần bơm bổ xung ngay, thay lốp dự phòng mất nhiều thời gian không an toàn.
Ngoài bơm điện, em còn mang theo bình xịt bọt để dùng khi khẩn cấp, rất nhanh và hiệu quả.
Còn đi đường cát đường lầy, bơm điện buộc phải có, vào xì lốp, ra bơm đủ :)
Hihi. Em cũng i chang như vậy. Cả nhà đi chơi ngoài thành phố. Đâu phải búng tay 1 cái là có chỗ vá :). Có bơm thấy tự tin vô cùng.

Hạng C
31/12/12
638
878
93
Có thật sự cần bơm mini mang theo xe?

Các bác có điều kiện thì nên trang bị combo
  • Bơm mini
  • Kích bình

Những lúc cắm đinh mà lốp dự phòng cũng xẹp - chỗ vá còn quá xa thì mới thấy nó hữu dụng
Đôi khi vì lí do gì đó hết bình nằm dưới hầm lôi cục Power Jump Starter ra kích rồi cười hỉ hả

• Like
Reactions: viet xuan
Hạng D
4/10/15
1.428
2.503
113
36
Em bỏ cốp 2 năm chỉ dùng 1 lần! Khi cán đinh nhỏ ko sao chứ to quá nó xẹp lép thì bơm ko được gì.. thấy Xiaomi bán cái bơm sạc nhỏ gọn hay quá chắc làm cái cho gọn, khi xì thì quấn dây vào mâm chạy luôn
View attachment 2029831

Thanks bác chia sẻ cái này. Vào MiStore coi thấy có nhiều phụ kiện oto hay mà rẻ quá, ko biết có nên làm chuột bạch thử không ta. Nhìn ghiền quá

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
View attachment 2031108

Các bác có điều kiện thì nên trang bị combo
  • Bơm mini
  • Kích bình
Những lúc cắm đinh mà lốp dự phòng cũng xẹp - chỗ vá còn quá xa thì mới thấy nó hữu dụng
Đôi khi vì lí do gì đó hết bình nằm dưới hầm lôi cục Power Jump Starter ra kích rồi cười hỉ hả
Em ko nghĩ cục kích bình bé xíu mà hữu dụng. Xài vài lần nó tụt thì công cốc. Loại to như hãng nó dùng thì quá đắt.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Thanks bác chia sẻ cái này. Vào MiStore coi thấy có nhiều phụ kiện oto hay mà rẻ quá, ko biết có nên làm chuột bạch thử không ta. Nhìn ghiền quá
Bơm Xiaomi chỉ dùng hổ trợ khi xe non hơi thôi bác, nếu lốp xẹp mà chờ bơm đầy chắc là lâu lắm. Được cái pin sạc, nhỏ gọn, di động, dùng bơm lốp xe máy, nệm hơi, phao thì hợp lý hơn
(ảnh Tinh Tế)

Em ko nghĩ cục kích bình bé xíu mà hữu dụng. Xài vài lần nó tụt thì công cốc. Loại to như hãng nó dùng thì quá đắt.
Cái mini Jump stater Anker em mua amazon khoảng $90 cuối 2016 đến giờ vẫn dùng tốt, đã hổ trợ kích bình cho khá nhiều xe rồi rất hữu dụng, sạc điện thoại, đèn pin, cổng usb cắm đèn led dùng suốt đêm khi đi camping... đến giờ vẫn ok. Còn mấy cái kích hàng tàu thì hên xui.
Loại này theo spec chỉ kích bình xe xăng max 3.0 và xe dầu 2.5, nên khi đi mấy con 3.0 và 4.2 em phải xài bộ kích lớn + bơm điện lớn
(ảnh chụp)

• Like
  • Love
Reactions: Linh74 and No[2]
Hạng D
21/3/16
1.014
665
113
Tôi thấy cần thiết:
1- Trong quá trình sử dụng mình có thể tự cân chỉnh áp suất lốp cho đều và đúng ý mình, chứ các chú thợ vá lốp đa phần bơm rất ẩu, cứ thấy căng là được.
2- Có những khi bị thủng mà không xẹp nhanh thì dùng bơm dự phòng này để bơm chạy đến nơi vá mà không phải mất công thay lốp dự phòng.