Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Re:Có thể bạn cần biết !!

Biển cấm rẽ trái tại ngã tư Gò Dưa mà bỏ đi nữa thì mạch máu mới lưu thông binh thường. Trước đây cứ cái gì không làm được là cấm quan lý Theo kiểu cảm tính gây khó khăn cho giao thông.

Hạng B2
16/12/10
487
56
28
Bình Dương

XaGan nói:
Từ NKKN rẽ phải vào Võ Thị Sáu, chú ý làn xe rẽ phải và đèn tín hiệu rẽ.

Các bác cho em hỏi cái hình trên thì giải thích như thế này đúng không.
1. 2 đèn phía ngoài cùng bên trái: Oto ở lane ngoài cùng được phép đi thẳng/rẽ phải. (Nhưng nếu theo đèn rẽ phải thì qua khỏi đèn tín hiệu mới được rẽ hay sao ?)
2. 2 đèn phía bên phải dành cho lane trong cùng: Xe 2 bánh được phép đi thẳng/rẽ phải. (Xe 2 bánh chỉ được rẽ phải vào đường nhánh chỗ ngã tư)
Em hiểu thế có đúng không ạ !

Last edited by a moderator:
LP
Hạng B2
15/9/09
260
31
28
56

vuhoang8x nói:
XaGan nói:
Từ NKKN rẽ phải vào Võ Thị Sáu, chú ý làn xe rẽ phải và đèn tín hiệu rẽ.

Các bác cho em hỏi cái hình trên thì giải thích như thế này đúng không.
1. 2 đèn phía ngoài cùng bên trái: Oto ở lane ngoài cùng được phép đi thẳng/rẽ phải. (Nhưng nếu theo đèn rẽ phải thì qua khỏi đèn tín hiệu mới được rẽ hay sao ?)
2. 2 đèn phía bên phải dành cho lane trong cùng: Xe 2 bánh được phép đi thẳng/rẽ phải. (Xe 2 bánh chỉ được rẽ phải vào đường nhánh chỗ ngã tư)
Em hiểu thế có đúng không ạ !
Theo em hiểu thì:
1. Nếu không rẽ phải trước ở đường nhánh thì vẫn được phép rẽ phải tại giao lộ sau đèn tính hiệu này -> Đường nhánh rẽ phải chỉ để giảm tải chứ không phải bắt buộc
2. Đường nhánh rẽ phải ở trước đèn tín hiệu nên không bị chi phối bởi tín hiệu của đèn.
Ngoài ra:
- Trước đường nhánh rẽ phải nếu có biển 'trộn làn' thì các phương tiện đều bình đẳng với nhau, không phân biệt 2B,4B. Nhưng nếu có biển 'phân làn' thì các phương tiện di chuyển phải theo biển phân làn.
- Đèn xanh chổ này không có đồng hồ đếm ngược nên hay bị 'dính chấu' trong khi lúc dừng đèn đỏ lại có đồng hồ đếm ngược (không cần thiết lắm)...Đây là nghịch lý.

Hạng C
18/1/09
561
63
28
50

capcapcon nói:
Trời! Sao cắm cái biển "hết giới hạn tốc độ max 80", em thấy kì kì nhỉ!?? Thường thì cặp biển này cắm ở những đoạn cần hạ thấp tốc độ hơn so với tốc độ bình thường của tuyến đường đó.
Sao ko cắm biển 50 cho roài! Lỡ e hiểu hết hạn chế 80, em đạp lên 100 rùi sao :D
Đoạn này trong nội thị thì lái xe phải tự hiểu sau biển hết hiệu lực 80km/h là về 50km/h chứ bác. Mà tới vòng xoay thì 30 chưa chắc đi được nói chi đến 50.

Hạng C
18/1/09
561
63
28
50

G9. nói:
LK nói:
XaGan nói:
Qua Ngã tư NTMK-Pasteur : Các xe vẫn đi theo thói quen cũ, chưa dám chạy vào làn trong (hay là vì ngại đi chung với xe 2B)
Các Bác cho e hỏi: trên đường có bảng ở trên, khi cần quẹo phải mà làn trong thì 2B quá nhiều vào được, nếu e chạy như cũ tức là tới sát ngã 4 mới cho xe quẹo phải thì có bị XXX bụp ko ạ??

BỤP
Gặp biển này thì ô tô đi thẳng ở lane bên phải được ko các bác, có bị bụp ko a? Em nghĩ chắc cho trộn cả xe máy và ô tô đi thẳng, quẹo phải và quẹo trái trên cả 2 lane đều được.

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113

Có một biển báo trên XLHN đang đề xuất bác Chánh xem xét gỡ bỏ (cắm trên hướng từ Dốc Thiên thu về hướng Ngã tư Thủ Đức). Giới hạn tốc độ 20km/h, nhưng không thấy biển báo hết hiệu lực ở đâu cả. Các bác lưu ý !!!

Hạng D
18/11/10
1.063
14.700
113

xalovang nói:
capcapcon nói:
Trời! Sao cắm cái biển "hết giới hạn tốc độ max 80", em thấy kì kì nhỉ!?? Thường thì cặp biển này cắm ở những đoạn cần hạ thấp tốc độ hơn so với tốc độ bình thường của tuyến đường đó.
Sao ko cắm biển 50 cho roài! Lỡ e hiểu hết hạn chế 80, em đạp lên 100 rùi sao :D
Đoạn này trong nội thị thì lái xe phải tự hiểu sau biển hết hiệu lực 80km/h là về 50km/h chứ bác. Mà tới vòng xoay thì 30 chưa chắc đi được nói chi đến 50.
Em không "tự hiểu" được! VD đường NVL cũng "nội thị" mà chạy được tới 60 lận!

LP
Hạng B2
15/9/09
260
31
28
56

xalovang nói:
G9. nói:
LK nói:
XaGan nói:
Qua Ngã tư NTMK-Pasteur : Các xe vẫn đi theo thói quen cũ, chưa dám chạy vào làn trong (hay là vì ngại đi chung với xe 2B)
Các Bác cho e hỏi: trên đường có bảng ở trên, khi cần quẹo phải mà làn trong thì 2B quá nhiều vào được, nếu e chạy như cũ tức là tới sát ngã 4 mới cho xe quẹo phải thì có bị XXX bụp ko ạ??

BỤP
Gặp biển này thì ô tô đi thẳng ở lane bên phải được ko các bác, có bị bụp ko a? Em nghĩ chắc cho trộn cả xe máy và ô tô đi thẳng, quẹo phải và quẹo trái trên cả 2 lane đều được.
KHÔNG ...BỤP :D

Hạng B2
28/1/11
269
5
0
Bình Dương

capcapcon nói:
xalovang nói:
capcapcon nói:
đồng ý với bác capcapcon

LP
Hạng B2
15/9/09
260
31
28
56

capcapcon nói:
xalovang nói:
capcapcon nói:
Theo qui định chung thì giao thông trong nội thị chỉ được max 50. Tuy nhiên sẽ có một vài đoạn đường xxx sẽ hạn chế ít hơn 50 hoặc cho phép cao hơn 50..Đối với những đoạn này thì phải có biển báo hạn chế/cho phép và sau đó là biển báo hết hạn chế/hết cho phép...là hợp lý mà Bác. Em chỉ sợ có biển hạn chế 20, 30, 40...mà sau đó không thấy biển báo hết hạn chế thì..gay go.