Thảo Luật Chung Cocobay - help me!!!

Hạng B1
21/1/09
96
101
18
e mới đi ngang qua.
Như đã nói. Cò lái nào thích cứ mua đi. tranh cãi làm gì :))

Em thì ko rãnh chạy từ downtown xuống khu đó để đi bộ hay ăn nhà hàng rồi đó.
Chúc các bác đầu tư vui vẻ

Tập Lái
9/8/17
0
0
0
34
Quyền sở hữu BDS có nghĩa là người chủ được quyền Định Đoạt mọi thứ liên quan đến BDS đó: mua bán, sử dụng, ở, cho thuê theo ý chủ nhân.

Khi mua condotel, người chủ đã ký hđ hợp tác cho thuê, tức là nhường quyền Định Đoạt cho đối tác quản lý.

Người chủ không được quyền ở, cho thuê căn nhà đã mua.

Người chủ vẫn được quyền mua bán (kèm điều kiện người mua cũng phải đồng ý ký với đối tác quản lý)

Nên mọi chuyện tùy thuộc vào chủ đầu tư và đối tác quản lý ... nếu họ làm tốt + trung thực thì nhà đầu tư có lợi.

Nếu họ làm tệ, không trung thực, thua lỗ, phá sản ... vv thì nhà đầu tư thiệt hại nặng.

Ở Việt Nam, mình chẳng tin có ông cđt và ông quản lý nào vừa tài giỏi, vừa tử tế, vừa trung thực, vừa may mắn trong kinh doanh suốt mấy chục năm ... nên mình tránh xa mấy cái hợp đồng này.

Nói đơn giản, cái này là "Đưa Tiền Của Mình Cho Người Khác Đi Buôn Giùm".

Và khi cần tiền, muốn bán cái này thì Cực Kỳ Khó Bán.
================

Bác am hiểu luật quá,
đầu tư chứng khoán,mua vàng, gửi tiền ngân hàng là ok nhất đó

Hạng B2
23/4/14
149
853
93
================

Bác am hiểu luật quá,
đầu tư chứng khoán,mua vàng, gửi tiền ngân hàng là ok nhất đó
Bạn này chắc sale cô cô, nói chuyện nghe "cứng" nhỉ. Thớt người ta "help me", thì cần những người am hiểu và tư vấn đàng hoàng như vậy, chứ không phải kiểu phán bừa kiểu thích thì yêu, không thì ghét hoặc nói năng nhặng cuội.

Diamond Hand
7/10/11
572
9.184
93
Các bác rành về condotel cho e hỏi chút ạ.
Bà chị họ e mới mua 1 căn champa oasis Nha Trang (đã hoàn thiện, full nội thất), 47m2 giá 2 tỷ 40tr, bả kêu rẻ vì mua người quen, giá đúng tới 2ty400tr.
Về pháp lý thì có sổ hồng (ko biết là cầm trong tay hay cdt hứa hẹn) , sở hữu vĩnh viễn.
Về vấn đề cho thuê thì hoặc là cho cdt thuê lại 11tr/tháng , hoặc mình tự cho khách thuê (giá khoảng 1,2tr/ ngày)
Do nhà e nghe điều kiện vậy thích quá nên có người muốn đổ tiền vào mua 1-2 căn nữa. Mấy bác rành về khu này có thể tư vấn cho e vấn đề pháp lý sổ hồng, cho thuê vậy có đúng ko ạ? Do e thấy cocobay buộc người mua phải cho cdt thuê chứ không được tự cho khách thuê riêng.
em cảm ơn các bác.

Hạng B2
10/2/16
147
304
63
44
Các bác rành về condotel cho e hỏi chút ạ.
Bà chị họ e mới mua 1 căn champa oasis Nha Trang (đã hoàn thiện, full nội thất), 47m2 giá 2 tỷ 40tr, bả kêu rẻ vì mua người quen, giá đúng tới 2ty400tr.
Về pháp lý thì có sổ hồng (ko biết là cầm trong tay hay cdt hứa hẹn) , sở hữu vĩnh viễn.
Về vấn đề cho thuê thì hoặc là cho cdt thuê lại 11tr/tháng , hoặc mình tự cho khách thuê (giá khoảng 1,2tr/ ngày)
Do nhà e nghe điều kiện vậy thích quá nên có người muốn đổ tiền vào mua 1-2 căn nữa. Mấy bác rành về khu này có thể tư vấn cho e vấn đề pháp lý sổ hồng, cho thuê vậy có đúng ko ạ? Do e thấy cocobay buộc người mua phải cho cdt thuê chứ không được tự cho khách thuê riêng.
em cảm ơn các bác.
Vấn đề là kiếm khách đến thuê mà tỉ lệ lấp đầy cao mới quan trọng, vì nó sẽ ảnh hưởng tới doanh thu. Một chủ đầu tư lớn họ có rất nhiều hệ thống booking. Thứ 2 nữa là đơn vị quản lý, nếu dự án được vận hành bởi các đơn vị quản lý khách sạn nổi tiếng thì chắc chắn tỉ lệ lấp đầy rất cao.
Mình ví dụ cho bạn hiểu, các dự án của tập đoàn Sun Group đều liên kết với các tập đoàn quản lý khách sạn lớn nhất thế giới như JW Marriot, AccorHotel, InterContinental v.v... Chính điều này mà giá condotel của Sun Group cao gấp đôi các condotel được đầu tư bởi các đơn vị nhỏ lẻ. Nhưng xét về giá cho thuê thì lại cao hơn gấp đôi và tỉ lệ full phòng lúc nào cũng trên 80%.
Nói như vậy để bạn hiểu được tỉ lệ full phòng mới là yếu tố quan trọng ảnh hưởng đến lợi nhuận trực tiếp. Và đơn vị quản lý là một điều cần phải quan tâm đặc biệt khi đầu tư.
Dự án Cocobay hợp tác với tập đoàn Dream Hotel (Mỹ và Louvre Hotel (Pháp), tuy không phải là top 10 tập đoàn khách sạn lớn nhất thế giới nhưng nó vẫn tốt hơn rất nhiều so với các đơn vị quản lý ở Việt Nam. Và nếu so các đơn vị quản lý Việt Nam và tự cá nhân quản lý thì cá nhân tự quản lý là mức lợi nhuận thấp nhất.

Chỉnh sửa cuối:
Diamond Hand
7/10/11
572
9.184
93
- Pháp lý : Các condotel vẫn chưa được cấp sổ hồng http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/bat-dong-san/chua-du-an-condotel-nao-co-so-hong-3626075.html
- Căn hộ vẫn sở hữu của CĐT. Giữa bác và CĐT chỉ là HĐ hợp tác KD. CĐT khai thác phòng tốt ( ít nhất 80% công suất phòng) thì CĐT có lợi nhuận chia sẻ cho bác.
- Bác nên tìm hiểu Cty quản lý KS cho dự án condotel CoCo Bay có thương hiệu ntn ?
Vậy dự án bên champa này nó cho lựa chọn : hoặc cho nó thuê lại 11tr/ tháng, hoặc mình tự kiếm khách thuê thì có đúng không vậy bác? Mình đang nghi ngờ điều này. Do cocobay bắt buộc mình phải cho nó khai thác chứ mình không tự ý kiếm khách được?

Hạng B2
10/2/16
147
304
63
44
Hầu hết các condotel hiện giờ đều có mức cam kết lợi nhuận tối thiểu 8-12%/năm, nó ko hên xui như chứng khoán đâu