Thảo Luận Chung CÒI XE!

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
View attachment 784034
Không biết các Bác có cảm giác như thế nào khi ngừng đèn đỏ và đèn còn 2-3 nhịp mới chuyển đèn xanh hoặc vừa mới chuyển đèn xanh mà xe phía sau nhấn còi, thúc mình chạy???
[pagebreak][/pagebreak]
Đối với thể loại này có thuốc nào để điều trị không các Bác???
Cũng có lý do.
Mấy anh chị 2b dừng chờ đèn đỏ chạy tuốt quá vạch dừng, đâu nhìn thấy đèn xanh, ở sau nóng ruột, tin tin!
Mấy anh, mấy chị 2b, có khi 4b dừng đèn đỏ lấy điện thoại ra bấm bấm, alô, alô, đèn xanh ko thấy, hay thấy mà đang bận nên ko chạy, đàng sau nóng ruột, TIN, TIN!
Mấy ca này ko TIN TIN thì làm gì mấy bác???????????????

• Like
Reactions: nttanmam and No[2]
Hạng B1
15/3/16
75
61
18
39
đèn đỏ sang đèn xanh hơn 5 giây e mới dám quẹo đó, bác tin ko? phòng để tránh ~ thèng bại não vượt đèn, chứ mới đèn xanh bác quẹo thế nào cũng bị tạt đầu hoặc ăn đủ

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
2/4/15
331
456
63
48
Đà Nẵng
vntimes.com.vn
đèn đỏ sang đèn xanh hơn 5 giây e mới dám quẹo đó, bác tin ko? phòng để tránh ~ thèng bại não vượt đèn, chứ mới đèn xanh bác quẹo thế nào cũng bị tạt đầu hoặc ăn đủ
Chính xác, vừa rồi mình bị thằng bại não đóng vai chí phèo làm một nhát, tung cả capo, từ nay hứa với lòng thà mất vắn hoá, kèn đèn liên tục khi qua giao lộ còn hơn mất hết

Hạng D
11/3/15
1.881
5.166
113
Cũng tùy nghe bác. Em ko bênh vực thể loại này (bản thân em cũng ghét bị còi giục khi chưa hết đèn đỏ), nhưng nhiều khi có mấy người dừng lane đầu mà tâm trí vu vơ ở đâu đâu, nếu ko còi nhắc thì đúng đèn xanh họ cũng chưa chạy.
Đèn chưa xanh sao bác biết họ sẽ không chạy để bác phải bấm còi nhắc trước?

Hạng B2
9/9/13
120
177
43
View attachment 784034
Không biết các Bác có cảm giác như thế nào khi ngừng đèn đỏ và đèn còn 2-3 nhịp mới chuyển đèn xanh hoặc vừa mới chuyển đèn xanh mà xe phía sau nhấn còi, thúc mình chạy???
[pagebreak][/pagebreak]
Thể loại này cho qua thủ đô Phnôm Pênh Campuchia tu nghiệp một khóa "văn hóa giao thông" :D thật hổ thẹn. Có 2 lý do:
1.Cho xe dừng sát vạch, khuất tầm nhìn đèn tín hiệu nên "ngáo đá" đứng yên chờ còi thúc.
2.Bác phía sau ăn gì bị "tào tháo" rượt nên tranh thủ bóp còi :p

• Like
Hạng D
11/3/15
1.881
5.166
113
Có lần em dừng đèn đỏ ở giao lộ Mai Chí Thọ-Lương Định Của, phía sau là 1 xe cont. Đèn đỏ còn 5 giây đá nghe nó bấm còi. Em ghét quá dơ tay chỉ đèn và đếm cho nó xem. Đèn xanh em mới chạy mà không nghe thêm tiếng còi nào nữa.

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Đèn chưa xanh sao bác biết họ sẽ không chạy để bác phải bấm còi nhắc trước?
Mệt quá nên gục đầu xuống tay lái, ba/mẹ chở con phía trước cứ thòng cổ ra trước vừa nhìn vừa nói chuyện với con, người yêu/vợ/chồng chở nhau-người trước quay ra sau-người sau nhìn người trước để 8, hoặc dùng đt như bác @ntt61 nói,cái kiểu cứ chúi mặt vào đt hoặc vừa đt vừa ngó dáo dác xung quanh để kiếm cái gì đó... nói chung rất nhiều trường hợp để mình nhận định là còn 1-2 giây nữa nhưng người lane đầu ko chuẩn bị để đề-pa. Dĩ nhiên những trường hợp em nói đều là đi xe 2b,chứ 4b thì chịu,chỉ khi nào đèn xanh mà 4b ko đi thì phải còi nhắc thôi.
Còi nhắc trước,dù là những trường hợp như em vừa kể,có thể các bác ko thích vì cho rằng ứng xử vậy là kém văn minh. Nhưng thử nghĩ ngược lại,đèn xanh mà mình ko chạy,cản trở lưu thông,đó là kém văn hoá giao thông. Nhiều bác cũng hay quan niệm đi trễ 1-2 giây cũng có mất mát gì đâu,đúng,nhưng đôi khi có những thời điểm trong cuộc sống mình rất cần 1-2 giây đó,em nghĩ rằng đời người ai cũng sẽ có lúc buộc phải vội vã như vậy.
Cách bấm còi nhắc cũng là một vấn đề. Chỉ một cái chạm nhẹ đủ phát ra âm thanh ngắn là được. Còn kiểu bấm liên tục hoặc bấm kéo dài mất dạy như một số tài cont/ben/bus thì đúng là rất ức chế!

Hạng D
5/7/16
1.955
13.893
113
nghĩ đơn giản là sợ mình ngủ quên lơ đễnh nên nhắc mình thôi bác

chứ ko phải thể loại nhăm nhe đòi thông ass đâu :)

• Like
Hạng D
24/8/07
1.663
2.719
113
Cũng tùy nghe bác. Em ko bênh vực thể loại này (bản thân em cũng ghét bị còi giục khi chưa hết đèn đỏ), nhưng nhiều khi có mấy người dừng lane đầu mà tâm trí vu vơ ở đâu đâu, nếu ko còi nhắc thì đúng đèn xanh họ cũng chưa chạy.
Đúng rồi bác, có trường hợp xe 2 bánh dừng đèn, tới đèn xanh rồi mà chưa đề máy, xong còn khoảng chưa vô số nữa, thành ra ức chế...

• Like
Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
View attachment 784034
[pagebreak][/pagebreak]
Có bác nào trả lời giúp luôn trường hợp đèn đã xanh mà chưa chịu chạy thì làm thế nào không ? (vì đậu lấn vạch qua cột rồi nên có thấy đèn đâu).
K bấm còi thì làm gì?