Thảo Luận Chung CÒI XE!

Hạng F
29/10/16
11.593
22.262
113
Pháp
Chơi xe ngon, bảo hiểm xịn, nó bấm còi kệ nó, mà hể nó lủi sau đít thì nó đền, chấm hết (trong trường hợp muốn quậy). Còn ngon nửa, chơi 2 chiều thì chơi số de vài phát, bảo hiểm chịu, vài lần là hết dám bấm còi (trừ phía sau là xe tăng)

Hạng B2
26/4/07
187
56
28
otosaigon.com
Nói có lẽ nhiều bác ko tin. Hồi tháng 6 e đi Lào với bạn. Từ Cầu Treo qua Lạc Sao đến Viêng Chăn ko hề nghe 1 tiếng còi xe kể cả xe máy. Viêng Chăn nhiều ngã 4 rất đông, nhưng họ tự giác nhường nhau, đi chậm nhưng ko kẹt, ko còi. Ở 3 ngày hầu như ko 1 tiếng còi. Bạn e nói ở đây nghe tiếng còi biết liền 1 là trong rừng mới ra, 2 là dân VN mới sang lần đầu. Lúc đầu e cũng ko tin, tận mắt chứng kiến mới thấy văn hóa giao thông họ hơn mình nhiều mặc dù e cứ nghĩ Lào nghèo dân trí thấp ko văn minh như VN mình.

Cái này đúng, em cũng đã đi Lào caravan với OS năm 2009. Họ đi xe gắn máy sát lề đường dù đường vắng, không ngênh ngang hay ngông ngênh như dân VN; mà có đoàn xe dài qua mặt là họ tấp vào lề chờ mình qua rồi họ mới đi tiếp.
Dân Cam lúc 2007 cũng vậy nhưng năm ngoái em đi Cam lại, có vẻ họ bị dân VN lây....

• Like
Reactions: TrumNupLum
Hạng B2
26/4/07
187
56
28
otosaigon.com
Còn 1 yếu tố nữa mà các bác có thể ít để ý: những chiếc Toyota rất hay bóp kèn, vì kèn của nó rất nhẹ, hầu như không cần dùng lực, sơ ý đụng cũng có thể kêu.
Còn một số xe, muốn bóp kèn, phải dùng lực.
Bởi vậy mà đa số các "thánh" tự cho là mình thông thái rất hay bóp kèn.

Hạng B1
6/4/15
68
51
18
42
View attachment 784034
Không biết các Bác có cảm giác như thế nào khi ngừng đèn đỏ và đèn còn 2-3 nhịp mới chuyển đèn xanh hoặc vừa mới chuyển đèn xanh mà xe phía sau nhấn còi, thúc mình chạy???
[pagebreak][/pagebreak]
Đối với thể loại này có thuốc nào để điều trị không các Bác???
Còn cái thể loại kẹt xe mà bóp kèn nữa, làm như có đường mà ta không chạy vậy áh. Kẹt xa đã mệt, bực bội rồi, mà nghe thêm tiếng còi xe nữa, thiệt là ức chế...

Hạng B2
2/2/17
351
690
93
37
Cái này đúng, em cũng đã đi Lào caravan với OS năm 2009. Họ đi xe gắn máy sát lề đường dù đường vắng, không ngênh ngang hay ngông ngênh như dân VN; mà có đoàn xe dài qua mặt là họ tấp vào lề chờ mình qua rồi họ mới đi tiếp.
Dân Cam lúc 2007 cũng vậy nhưng năm ngoái em đi Cam lại, có vẻ họ bị dân VN lây....

Em nói thiệt với bác ở VN mà:
- Xe máy đi đàng hoàng, đúng lane đúng vạch, xi nhan đầy đủ, chuyển hướng rõ ràng
- Mọi thứ xử theo luật, ko còn nạn xe to 100% đền xe bé dù ko sai
thì ở VN chả có tiếng còi nào đâu.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Em nói thiệt với bác ở VN mà:
- Xe máy đi đàng hoàng, đúng lane đúng vạch, xi nhan đầy đủ, chuyển hướng rõ ràng
- Mọi thứ xử theo luật, ko còn nạn xe to 100% đền xe bé dù ko sai
thì ở VN chả có tiếng còi nào đâu.
Nói như bác chả còn là Việt Nam, đó là Nhật mệ nó rồi :(

• Like
Reactions: thotran3919