Hạng F
5/3/10
5.996
31.476
113
Chào bác metocdo, tôi có một số thắc mắc về tính hợp lý logic về câu chuyện của bác như thế này:

1) Về việc phạt lỗi quẹo phải tại ngã tư trước đèn đỏ: thường thì các anh xxx cũng rất rành khu vực & địa bàn mình quản lý nên các anh sẽ hay “mai phục” hay là núp ở những nơi mà dễ thịt được con mồi nhất, ví dụ xxx hay đứng tại Trương Định đoạn vừa qua Điện Biên Phủ nơi sẽ có nhiều bác rẽ trái khi đèn đỏ & sẽ “dính chấu” liền nhanh gọn lẹ. Tại những chỗ không rõ ràng (như chỗ của bác bị vịn) thì tôi nghĩ (đặt trường hợp nếu tôi là xxx, đặc biệt là xgià) các xxx sẽ chẳng “cương” khi gặp người dân như bác. Hoặc thêm nữa là các anh xxx cũng thường xuyên “sinh hoạt nghiệp vụ” với nhau về những chỗ dễ bị người dân cãi lại nên các anh ấy cũng sẽ “exit” tại các thời điểm có thể như khi lên xe đi về đội với bác, khi gặp XS1, XS2 …
2) Về trường hợp anh Xtrẻ cãi lại LD tôi thấy hơi bất hợp lý ở chỗ: thường thì tại các cơ quan Nhà nước, đặc biệt là tại CQ Công An thì tôi ít thấy lính nào dám cãi lại sếp, đặc biệt trong trường hợp này có thể nói là anh xtrẻ đã “làm nhục” LD. Cứ giả sử là anh xtrẻ hoặc xgià có “gốc” mạnh nên dám cãi lại LD, nhưng như trong trường hợp này trước khi mời anh đến trong nội bộ xxx làm gì đã chẳng có cuộc họp “phân tích kỹ thuật” để xác định khả năng thắng thua của CQ Nhà nước (giống như các công ty thường hay chuyển sang bộ phận pháp lý hoặc luật sư trước khi quyết định làm to chuyện rồi). Như anh kể thì khi anh gặp LD là lần thứ 3 sau 2 lần gặp XS1 & XS2 thì ít ra LD cũng phải “làm việc” với anh xtrẻ trước khi mời anh lên chứ

Còn về kết thúc có hậu (win-win cho cả bác & xxx) cho câu chuyện này tôi mạo muội thử đề cập một vài tình huống:

1) Kiện nhau ra tòa: tôi đoán sẽ khó vì xxx ngành sẽ “lobby” để phiên tòa có thể (a) không diễn ra hoặc (b) “ngâm” hồ sơ vài năm mới chuyển ra tòa hoặc (c) tòa ấn định một ngày xử mà sau ngày đó bác mới nhận được giấy mời của tòan (tức là bác vắng mặt trong ngày xử) hoặc (d) tòa có thể xử bác thua. Các tình huống (a), (b), (c), (d) tôi đưa ra có thể các bác không tin nhưng có bác nào làm bên ngành luật hoặc luật sư đề nghị cơn fơm/giải thích cho anh em OS rõ trong ngành tòa án những trường hợp như vậy có xảy ra không.
Đặc biệt trước giờ theo tôi nhớ là chưa có cảnh người dân kiện & thắng kiện CA TP HCM. Có thể sẽ có “chỉ đạo” vì người ta sẽ không để “mất mặt” (hay từ em mới dung khi nãy là “làm nhục”) xxx TP HCM.

2) Cứ giả sử bác thắng, nhưng bác sẽ thắng cái gì: (a) Công văn xin lỗi của xxx & trả lời rằng ngã 4 đó được quẹo phải khi đèn đỏ: tôi dám chắc 99% là xxx sẽ không làm vì: người ký phải là LD2 (trùm hơn LD) mà mắc gì “quýt làm cam chịu”! Hơn nữa các bác cũng biết trường hợp của bác vẫn không rõ ràng hoàn toàn trong luật. (b) Bồi thường thiệt hại thời gian đi lại của bác: cái này cực khó xác định àh nhen, đặc biệt nếu bác chứng minh được thu nhập bị mất là xác đáng & đã xảy ra. Lấy ví dụ bác hành nghề taxi như anh taxi hôm đó chẳng hạn, 1 ngày anh taxi phải nộp (ví dụ) 40% về công ty & min 300K (suy ra doanh thu tối thiểu khoảng 750K). Nên bác phải chứng minh được ngày đó bác không chạy taxi & vẫn phải nộp 300K (bằng chứng của việc nộp tiền, bằng chứng của việc bác không chạy ngày đó … Đó là chưa kể xxx có thể “phản pháo” rằng bác ghé xxx chỉ mất tối đa vài giờ nên không thể mất nguyên ngày. Nếu bác metocdo làm nghề khác như làm văn phòng chẳng hạn thì lại càng khó chứng minh được thiệt hại. Nên một lần nữa cho dù tòa xử bác thắng thì bác lại vẫn phải “thương lượng” với xxx về khoản đền bù thiệt hại cho bác
3) Trường hợp thứ 3 em xin khất các bác (đã nghĩ ra rồi) để em si nghĩ xem không biết có nên post hay không.

P.S. bác metocdo cho hỏi là bác đã gọi điện thoại lại cho anh xtrẻ chưa?

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113
=solopidi

Chào bác metocdo, tôi có một số thắc mắc về tính hợp lý logic về câu chuyện của bác như thế này:

1) Về việc phạt lỗi quẹo phải tại ngã tư trước đèn đỏ: thường thì các anh xxx cũng rất rành khu vực & địa bàn mình quản lý nên các anh sẽ hay “mai phục” hay là núp ở những nơi mà dễ thịt được con mồi nhất, ví dụ xxx hay đứng tại Trương Định đoạn vừa qua Điện Biên Phủ nơi sẽ có nhiều bác rẽ trái khi đèn đỏ & sẽ “dính chấu” liền nhanh gọn lẹ. Tại những chỗ không rõ ràng (như chỗ của bác bị vịn) thì tôi nghĩ (đặt trường hợp nếu tôi là xxx, đặc biệt là xgià) các xxx sẽ chẳng “cương” khi gặp người dân như bác. Hoặc thêm nữa là các anh xxx cũng thường xuyên “sinh hoạt nghiệp vụ” với nhau về những chỗ dễ bị người dân cãi lại nên các anh ấy cũng sẽ “exit” tại các thời điểm có thể như khi lên xe đi về đội với bác, khi gặp XS1, XS2 …

Vẫn có bác ạ.

XXX cũng là người, nhiều dạng - nhiều trình độ: xxx ... ngu có, xxx ... cùn có! Tất nhiên, xxx ..."xịn" cũng có!

Em đã từng gặp.

2) Về trường hợp anh Xtrẻ cãi lại LD tôi thấy hơi bất hợp lý ở chỗ: thường thì tại các cơ quan Nhà nước, đặc biệt là tại CQ Công An thì tôi ít thấy lính nào dám cãi lại sếp, đặc biệt trong trường hợp này có thể nói là anh xtrẻ đã “làm nhục” LD. Cứ giả sử là anh xtrẻ hoặc xgià có “gốc” mạnh nên dám cãi lại LD, nhưng như trong trường hợp này trước khi mời anh đến trong nội bộ xxx làm gì đã chẳng có cuộc họp “phân tích kỹ thuật” để xác định khả năng thắng thua của CQ Nhà nước (giống như các công ty thường hay chuyển sang bộ phận pháp lý hoặc luật sư trước khi quyết định làm to chuyện rồi). Như anh kể thì khi anh gặp LD là lần thứ 3 sau 2 lần gặp XS1 & XS2 thì ít ra LD cũng phải “làm việc” với anh xtrẻ trước khi mời anh lên chứ

Cái này thì nhất trí.

Thông thường, trước cuộc họp - đặc biết với khách bên ngoài, luôn có hội ý. Lính phải giải trình với xếp trước khi diễn ra cuộc họp - và thông thường đã thống nhất nội dung trước khi họp.

Ở mọi cơ quan đều thế.
Ở đây chắc là ... cá biệt.

Còn về kết thúc có hậu (win-win cho cả bác & xxx) cho câu chuyện này tôi mạo muội thử đề cập một vài tình huống:

1) Kiện nhau ra tòa: tôi đoán sẽ khó vì xxx ngành sẽ “lobby” để phiên tòa có thể (a) không diễn ra hoặc (b) “ngâm” hồ sơ vài năm mới chuyển ra tòa hoặc (c) tòa ấn định một ngày xử mà sau ngày đó bác mới nhận được giấy mời của tòan (tức là bác vắng mặt trong ngày xử) hoặc (d) tòa có thể xử bác thua. Các tình huống (a), (b), (c), (d) tôi đưa ra có thể các bác không tin nhưng có bác nào làm bên ngành luật hoặc luật sư đề nghị cơn fơm/giải thích cho anh em OS rõ trong ngành tòa án những trường hợp như vậy có xảy ra không.
Đặc biệt trước giờ theo tôi nhớ là chưa có cảnh người dân kiện & thắng kiện CA TP HCM. Có thể sẽ có “chỉ đạo” vì người ta sẽ không để “mất mặt” (hay từ em mới dung khi nãy là “làm nhục”) xxx TP HCM.

Không hẳn, vẫn có khả năng kiện.
Vẫn có khả năng thắng.

Hồ sơ không được dìm quá lâu - thời buổi này càng dìm càng mệt!

2) Cứ giả sử bác thắng, nhưng bác sẽ thắng cái gì:

(a) Công văn xin lỗi của xxx & trả lời rằng ngã 4 đó được quẹo phải khi đèn đỏ: tôi dám chắc 99% là xxx sẽ không làm vì: người ký phải là LD2 (trùm hơn LD) mà mắc gì “quýt làm cam chịu”! Hơn nữa các bác cũng biết trường hợp của bác vẫn không rõ ràng hoàn toàn trong luật.

Rõ ràng hoàn toàn theo luật, không có gì không rõ cả.
xxx sai thì làm CV xin lỗi thôi, có gì to tát đâu!

(b) Bồi thường thiệt hại thời gian đi lại của bác: cái này cực khó xác định àh nhen, đặc biệt nếu bác chứng minh được thu nhập bị mất là xác đáng & đã xảy ra. Lấy ví dụ bác hành nghề taxi như anh taxi hôm đó chẳng hạn, 1 ngày anh taxi phải nộp (ví dụ) 40% về công ty & min 300K (suy ra doanh thu tối thiểu khoảng 750K). Nên bác phải chứng minh được ngày đó bác không chạy taxi & vẫn phải nộp 300K (bằng chứng của việc nộp tiền, bằng chứng của việc bác không chạy ngày đó … Đó là chưa kể xxx có thể “phản pháo” rằng bác ghé xxx chỉ mất tối đa vài giờ nên không thể mất nguyên ngày. Nếu bác metocdo làm nghề khác như làm văn phòng chẳng hạn thì lại càng khó chứng minh được thiệt hại. Nên một lần nữa cho dù tòa xử bác thắng thì bác lại vẫn phải “thương lượng” với xxx về khoản đền bù thiệt hại cho bác
.

Cái vụ này thì nhất trí! Kiếm được vài đồng bạc từ phiên tòa thì ... trần ai!

Cái được của bác Metocdo:

- Giúp cho xã hội. Việc tương tự sẽ không tái diễn nữa.
- Giúp cho ngành xxx khá lên! Hoàn thiện luật, nâng cao trình độ xxx.
- PR cho mình, nhiều người biết tên.
- Thực tập các kỹ năng tại tòa.

3) Trường hợp thứ 3 em xin khất các bác (đã nghĩ ra rồi) để em si nghĩ xem không biết có nên post hay không.

???

P.S. bác metocdo cho hỏi là bác đã gọi điện thoại lại cho anh xtrẻ chưa?

Hạng B2
14/3/08
251
3.249
93
@bác solo PD: nếu bác metocdo làm luật sư thì sao??? đúng nghề luôn =)
và việc anh xxx trẻ cãi sếp mình tin là có thật, cả bác metocdo lẫn LD đều ngạc nhiên đó thôi và điều bất bình thường chút cũng là bình thường thôi ... em vẫn cãi sếp suốt ... nên vẫn vác gậy ra đứng đường :p

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
lúc 23:30 tối 30 tết em có ráng kiếm bài của bác metocdo để đọc nốt mà mãi không thấy.

Đúng 1 tháng sau mới thấy mặt

Hạng D
18/2/10
3.137
2.903
113
viktor nói:

Cái được của bác Metocdo:

- Giúp cho xã hội. Việc tương tự sẽ không tái diễn nữa.
- Giúp cho ngành xxx khá lên! Hoàn thiện luật, nâng cao trình độ xxx.
- PR cho mình, nhiều người biết tên.
- Thực tập các kỹ năng tại tòa.
Em hoàn toàn ủng hộ ý này
Theo nhận định chủ quan của em bác solopidi có thể là luật sư, hoặc làm cán bộ trong cơ quan nhà nước.

Việt Nam mình chuyện kiện tụng còn hạn chế, mọi người ngại kiện tụng, nhưng sao không nghĩ vì quyền lợi chính đáng của mình và của những người xung quanh mà mình nên làm cho ra lẽ. Sự thật rất dễ nhận thấy trong bài của bác metocdo và trong thực tế : Mấy bác xxx biết rõ mình đang đứng ở đâu để bắt xe, bắt lỗi gì và những luật đơn giản vỡ lòng như vượt đèn đỏ họ cũng nắm rất rõ, chẳng qua họ cố dựa vào sự sợ hãi của người đi đường khi bị bắt, sự thiếu hiểu biết của người đi đường và của họ (hoặc họ vờ không hiểu) mà thôi.

Có thể ko thắng tại tòa ( Do bên bị đề nghị rút đơn kiện), nhưng vẫn có thể yêu cầu nhận được lời xin lỗi bằng văn bản-đề nghị bồi thường....Vì xã hội tốt hơn thì nên làm, nếu cảm thấy không có thời gian, thì có thể ủy quyền hoàn toàn cho luật sư, bác có thể gây quỹ trong OS, em xin cùng đóng góp.

Hạng D
23/12/07
1.548
20
38
45
www.vietnamjeep.net
thodia.vn
Em cũng mong muốn bác theo vụ này tới cùng, cũng chẳng phải là để PR gì cho mình nhưng chí ít thì xxx cũng sẽ phải hiểu rằng kg ai cũng sợ xxx mà muốn làm càn điều gì thì làm cả.

Những dòng đóng góp và nhận xét của các bác thật hay.
Rất mong được tiếp tục theo dõi câu chuyện và những kinh nghiệm của các bác khác.

JL
Kính bác giáo già và bác Metocdo

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
HPGOVER nói:
thế còn cái sau cuộc đt :d em đợi cái đấy. hý hý

Hì hì,
Bác metocdo có 2 cách giải quyết rồi:
1- Kiện tới nơi: toàn thể AE OS đang ủng hộ bác đó. Bác cứ vững tin tiến bước.
2- Nghe ĐT của xx trẻ rủ đi nhậu rồi thôi không kiện nữa: cũng có nhiều AE OS ủng hộ phương án này, với điều kiện bác đi cùng 1 đoàn OS để nhậu với xx trẻ nhé.
Sau chầu nhậu, mình yêu cầu xxx trẻ lót tay AE OS mỗi người 2 củ (gọi là làm hư nhân dân) cho xx trẻ hiểu cảm giác rất Yo mót khi phải rút tiền của mình ra cúng cho người khác nó như thế nào, bác nhé.

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"
nếu e có là luật sư hay làm thám tử, điều tra viên như bác solipidi thì e cũng chẳng bao giờ có những thắc mắc như vậy ở đây