Hạng B2
10/3/10
102
0
0
Dù rằng, tư pháp Việt Nam hiện chưa phải là tam quyền phân lập, chuyện lobby (dạng tiêu cực, bênh che) không phải là không có nên thi thoảng ta vẫn thấy chuyện ...chạy án là thế. Nhưng Kiện hành chính thì vấn đề không quá ghê gớm, chỉ là complaints những điều thấy chưa đúng luật. Nếu "ngàn " lobby thì nên ngán chuyện giải quyết khiếu nại, vì BTTra cũng là ...CA vậy. Theo tôi, số này cũng có v/đ về nghiệp vụ nên tiêu cực tràn lan và không giảm trong lực lượng GT là thế.

Một hành vi bị cho là vi phạm (chưa có hậu quả dẫn tới phạm luật hình sự) được chế tài bằng một văn bản pháp quy (biên bản, quyết định phạt) dựa trên sự ngộ nhận hành vi ấy đã phạm điều nào đó của luật. Trường hợp này là vậy. Người kiện thắng thì tức pháp luật thắng, người bị kiện thắng cũng là pháp luật thắng vậy.

Chuyện "cãi" thì quá thường, vì đó là "nghiệp vụ" chứ không phải chủ trương, mà cãi về nghiệp vụ thì ...hà rầm, từ các phòng nghiệp vụ trinh sát, an ninh, tới CSHS, GT ... đủ cả. Chuyện bình thường của bất cứ đâu. Với lại LD nêu trong bài chỉ là cấp ...Đội, một cấp trung gian giữa lãnh đạo cấp phòng và CBCS, cấp đội mà không cãi tới bến về nghiệp vụ thì ...bao giờ mới khá!

Kiện Hành chính là cách sử xự ...văn minh nhất mà nền tư pháp văn minh có được. Tránh hiện tượng cãi nhau tay đôi lung tung xòe tại các cơ quan công quyền.

Và, kiện hành chính thì ngay cả UBND Tp. cũng có nhiều khi thua đấy chứ nói gì tới Sở CA.

Hạng B2
10/3/10
102
0
0
Thêm chút xíu:
- Nền tư pháp VN không chấp nhận hồi tố, nên những việc trước nếu không tuân thủ quy định khiếu nại, tố cáo sẽ không đượcxem xét.
- Ngay cả việc đóng tiền cho biên bản trong thời gian khiếu nại vẫn không cản trở kiện. Dù rằng có quy định trong thời gian khiếu nại thì thời hiệu thực hiện của quyết định phải lùi lại tương xứng.
- Tư pháp VN cũng không công nhận án lệ, do vậy không nên tin tưởng rằng có văn bản xử thế này thì ...thắng kiện mọi lúc mọi nơi.

Trên hết, kiện ra ngô ra khoai khiến cho CAGT phải coi lại mình trong các quyết định liên quan nhiều tới sinh hoạt, kiếm sống của dân. và làm cho mọi người, ân cũng như bên bảo vệ pháp luật, tôn trọng và tuân thủ luật.

A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Giáo Già nói:
Thêm chút xíu:
- Nền tư pháp VN không chấp nhận hồi tố, nên những việc trước nếu không tuân thủ quy định khiếu nại, tố cáo sẽ không đượcxem xét.
- Ngay cả việc đóng tiền cho biên bản trong thời gian khiếu nại vẫn không cản trở kiện. Dù rằng có quy định trong thời gian khiếu nại thì thời hiệu thực hiện của quyết định phải lùi lại tương xứng.

- Tư pháp VN cũng không công nhận án lệ, do vậy không nên tin tưởng rằng có văn bản xử thế này thì ...thắng kiện mọi lúc mọi nơi.

Trên hết, kiện ra ngô ra khoai khiến cho CAGT phải coi lại mình trong các quyết định liên quan nhiều tới sinh hoạt, kiếm sống của dân. và làm cho mọi người, ân cũng như bên bảo vệ pháp luật, tôn trọng và tuân thủ luật.

Em đang định cổ vũ bác ấy kiện để tạo án lệ mà bác Giáo già nói vậy làm em buồn hẳn.

PSL bác nào nhắc nên ủy quyền cho luật sư chắc không cần đâu, vì bản thân bác ý là thầy cãi mờ.

Hạng D
12/12/03
2.829
3.729
113
Vietnam
Đọc xong 9 trang....khiếp vãi...e nên chuẩn bị một số vấn đề để cãi ....dù e chạy xe máy...e nghĩ giờ dân hù lại đầy tớ...có khi đầy tớ cũng hãi....

Hạng B2
10/3/10
102
0
0
Em đang định cổ vũ bác ấy kiện để tạo án lệ mà bác Giáo già nói vậy làm em buồn hẳn.
....................
Thực ra, những việc làm (như kiện hành chính) như mình đang cổ suý là tạo áp lực chính đáng (từ phía xã hội) tới nhu cầu phải đổi mới và hoàn thiện ngành tư pháp.

Rồi đây xã hội sẽ không phải tốn tiền vào những tranh cãi pháp lý mà ở đó có những tình tiết "coi là chuẩn", tức áp dụng án lệ. Mà nói cho ngay, trình độ các thẩm phán cũng ...mỗi nơi mỗi vẻ (nói như Chánh án TTC là phải "vơ vét cho đủ" thì trình độ hẳn là chênh lệch lắm, có khi thể hiện ở vùng, miền, có khi ở các cấp xét xử...) hay UB PL của QH nói thế chứ thật sự chưa làm tròn cái chức năng giải thích luật đang rất cần hiện nay.

Gia tăng tranh cãi pháp lý cũng là một bước tốt để nắm vững và thượng tôn pháp luật, hoặc cho thấy sự cần thiết phải có một cơ quan đủ năng lực và thẩm quyền để nắm vai trò giải thích luật (như Toà Tư Pháp, Toà Hiến Pháp), tránh đổ dồn lên chính các thẩm phán hay Uỷ Ban pháp luật QH như hiện nay. Hiểu pháp luật phải "cùng pha" giữa người dân và cơ quan bảo vệ pháp luật, không thể "khoán trắng" cho họ (mà họ cũng là con người, cũng có sai) rồi mình cứ trần thân ra chịu dù có khi là vô lý, như thế bản thân nền tư pháp cũng chả thấy được cái chưa hợp lý để mà sửa, làm sao ta hy vọng tránh được ...cãi vã sau này?

Như mình cũng nói qua rồi, bên bị và bên nguyên cãi trước Toà là cùng khẳng định tính đúng đắn của Pháp luật (chức năng bảo vệ công dân và chế tài hành vi xâm phạm) chứ không hề có bên nào là đả kích hay tấn công chính Pháp luật cả, đừng sợ những người hiểu sai chụp mũ.

Nếu việc gì cũng ngại thì khó mà hy vọng thay đổi cho ngày càng tốt hơn.
..................

Tập Lái
22/12/09
41
20
8
Cá nhân cháu đồng ý 100% với bác Giáo Già, nhưng cháu chỉ sợ gặp phải mấy ông tự xưng là đại diện pháp luật nhưng không hiểu luật và cũng chẳng chịu hiểu nốt những điều đơn giản mà bác vừa nói ở trên.

Tập Lái
28/4/08
40
0
0
53
@ All: Việc của em thì phải trái đã rõ ràng, trong biên bản làm việc LD đã ghi lời xin lỗi. Em chưa bị phạt (chưa bao giờ có quyết định phạt) vì biên bản đã xác nhận là XX sai. Chuyện Xtrẻ không đồng ý thì nội bộ họ sẽ giải quyết tại Thanh tra. Vấn đề bây giờ là có tiếp tục làm tới không thôi, nếu có thì sẽ đòi văn bản xin lỗi chính thức, đòi bồi thường thiệt hại??? Nếu có làm tới thì cũng để cho các XX khác không làm bừa như vậy nữa, giảm thiểu “thiệt hại” cho các nhân dân khác, và xoa dịu cái “cục tức” của em và một số bác khác.

Trách XX làm bừa thì có lẽ cũng phải tự trách chính anh em chúng ta nữa, các bác nhỉ? Tại sao XX làm bừa mà vẫn gần như “bách phát bách trúng” nhỉ? Hay do chúng ta không tìm hiểu kỹ luật mặc dù trong khi thi bằng lái cũng bắt buộc? Có phải tại khi đi thi bằng lái chúng ta thích nhanh gọn, nộp tiền cho xong, khỏi mất công học kỹ tốn thời gian? Có lẽ do chúng ta vừa bị XX chặn lại đã nghĩ ngay tới việc dùng tiền v.v.? Khi rơi vào tình huống đó thì lẽ thường tình là anh em chúng ta sẽ phải tính toán thiệt hơn ngay thôi, đưa tiền thì mau lẹ hơn nhiều rồi, các bác nhỉ? Nhưng có lẽ hậu quả lâu dài thế nào thĩ anh em ta cũng ít nghĩ tới, vì nó cũng khá là mơ hồ và gián tiếp, “chẳng chết ai”. Thêm nữa, em đã nghe nhiều người quen bạn bè nói rất “vô tư” là : XX mà chặn lại thì chắc chắn mình có gì đó sai rồi. Qua câu chuyện của em và của nhiều bác khác thì bây giờ nhiều XX làm bậy, liều lĩnh và ngang nhiên quá, nên chúng ta cũng nên thay đổi cái suy nghĩ “vô tư” kia.

Công nhận rằng cái “hệ thống xử lý vi phạm của XX” nó được “thiết kế” quá bất lợi cho nhân dân đi tìm lẽ phải. Tự cái “hệ thống” đó nó sẽ không thay đổi nếu không có sức ép từ phía bên kia – là bên nhân dân chúng ta. Nếu nhân dân chúng ta cùng nhau có cách hành xử rõ ràng và sẵn sàng theo đuổi lẽ phải (mặc dù ban đầu sẽ mất công sức và thời gian) thì em chắc là sẽ có nhiều thay đổi.

Một cánh én nhỏ chằng làm nên mùa xuân. Nhân vụ của em, em nghĩ sẽ là hiệu quả nhất nếu OS tập hợp lại một số trường hợp tương tự nữa, rồi có công văn chính thức yêu cầu Phòng CSGT, Sở CA chỉnh đốn. Em có thể mời thêm báo chí nhập cuộc nữa. Khi chúng ta chưa có thể thành lập được một tổ chức tự nguyện như là Hiệp hội tài xế để tự bảo vệ mình, thì OS sẽ là một nơi tập hợp đông đảo anh em. Chỉ khi tập hợp được sức mạnh như vậy thì mới đủ sức để thay đổi các “hệ thống” kia các bác ạ.

Chắc là nhân dân chúng ta cần có sự nhiệt tình và lãnh đạo của bác Bác Giaogia, Haichien và Anhtuanpro trong vụ này.

@Bác Giáo Già: Vô cùng kính phục những suy nghĩ sâu sắc và tầm nhìn của Bác. Bác có hiểu biết thật nhiều về pháp luật, hệ thống tư pháp, hành chính v.v. Mong có dịp được gặp Bác.

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Đọc xong thread của bác metocdo em mới yên tâm là rẽ đường nhánh trước đèn đỏ không bị phạt vì hôm trước cũng có thread hỏi về việc này nhưng không có câu trả lời nào đủ tự tin cả, cám ơn bác 

Hạng C
13/8/07
558
2
18
@metocdo: Hôm nay em mới vào đọc chuyện của bác. Quả là một câu chuyện thú vị và rất đáng học.
- Về chuyện cậu xxx trẻ dám bảo lưu ý kiến của mình trước LD và bác @metocdo, theo em thì không có gì lạ. Các bác cũng biết rất nhiều con em các sếp bự, chỉ đi học nghiệp vụ vài tháng rồi ra đường làm xxx. Đây có thể rơi vào trường hợp này: người nhà của xxx trẻ đang làm sếp trực tiếp hay gián tiếp của LD (bác @metocdo có nói LD khá trẻ nên chuyện trong cơ quan là LD nhưng bên ngoài là bạn bè, anh em...). Vì thế, chuyện dám nói cứng là thường.
- Chính vì thời gian học nghiệp vụ là khá ngắn nên chuyện CSGT (nhất là mấy cậu trẻ tuổi) không thuộc, không hiểu luật còn khá nhiều.
Em dẫn chứng bằng chính tình huống của mình: Cách đây khoảng 2 tuần, em đi trên đường Trường Chinh ra hướng An Sương.Khi tới chốt đèn giao thông ở ngã ba Phan Huy Ích - Trường Chinh (bên này cầu Tham Lương) thì đèn rẽ trái đang đỏ, đèn đi thẳng xanh. Theo luật là được đi thẳng trên phần đường rẽ trái. Thế mà vừa qua khỏi ngã ba là một chú xxx khá trẻ ra ngoắc em vào. Xuống xe em cũng nhã nhặn hỏi mình vi phạm lỗi gì và được nói: đi san làn đường!
Em hơi bực nhưng vẫn nhẹ nhàng hỏi lại: Anh có thuộc luật kg? Cậu ta nhìn em từ đầu xuống chân rồi phán: anh đi sai đường rồi. Lúc này em hết kiên nhẫn nên vặc lại: Anh có mang luật theo kg? Đưa ra đây tôi xem vi phạm ở chỗ nào. Tới đây thì thấy cậu ta khựng lại và hỏi: anh làm nghề gì, ở đâu... Em nói không cần thiết, quan trọng là anh giải thích xem vi phạm lỗi gì.
Thế rồi cậu ta ngớ người ra khi em nói được phép đi thẳng trên phần đường rẽ trái khi có tín hiệu đèn đỏ rẽ trái. Tuy không biết luật nhưng cậu ta còn nói cố: em nhắc nhở anh. Em bực mình nói: tôi không vi phạm mà nhắc nhở cái gì? Cậu ta lí nhí: để em về hỏi bên xử lý vi phạm!
Hôm đấy mà không bận chở nhà vợ cả em đi là em còn làm tới.
Theo em nghĩ, mình càng nghiêm túc thì xxx mới đàng hoàng được. Lỡ có lúc bị vi phạm, mình cứ nên đóng phạt đầy đủ, không nên xin sỏ vì như thế sẽ làm xxx lạm quyền thêm. Khi xxx có thái độ không đúng, mình phải nói ngay, thậm chí có thể ghi thái độ, hành động lúc ấy của xxx vào biên bản. Có người làm chứng nữa thì càng tốt.
Em nghĩ, nghề nào cũng có người này, người kia. Quan trọng là cách hành xử với nhau cho phù hợp.

Hạng D
15/12/06
1.211
5.238
133
39
Thế cái làn bên trái của bác langhe có vẻ mũi tên chỉ được phép rẻ trái không...nếu không thì bác làm tới là đúng rồi....còn nó mà vẽ chỉ được rẻ trái trong làn đó thì tại XXX đó yếu bóng vía...may cho bác....