Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Còn lại bao nhiêu bác rẽ trái như em?

Hàng ngày trên đường em đều chịu đựng cảnh tất cả các phương tiện rẽ trái từ rất sớm, ngay từ vạch kẻ dừng đèn đỏ (hình A). Em đồ rằng các bác ấy nghĩ như thế là linh hoạt, là tránh tắc đường v.v... rồi nhiều xe sau cứ nối theo xe trước.

Mọi người quên rằng khi đèn bật xanh ở giao lộ ta luôn phải ưu tiên cho xe đi thẳng. Việc các bác ấy rẽ trái từ sớm cũng là một trong những nguyên nhân gây tắc đường trầm trọng, thậm chí chặn luôn cả những phương tiện cần rẽ phải của đường cắt ngang.

Em dù đường vắng hay đông vẫn luôn tuân thủ lái đúng làn rẽ (hình B). Có bác nào "vẫn còn" lái như em không? :)

PS: bác nào lái như mũi tên vàng trong hình A thì em không biết gọi là gì nữa luôn!!!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/12/12
338
3.859
93
Rẻ theo B. Ngoài lịch sự văn minh còn thông minh nữa.
Cách A bị động, đưa hông cho xe đi thẳng đâm. Còn B chủ động đâm hông xe đi thẳng.
Bù lại chậm vài giây.
Ps: áp dụng vào 2b rất lợi hại.

Hạng B1
14/10/19
71
47
18
37
nếu ai cũng chịu theo cách B thì tốt đời đẹp đạo hết rồi bác, mọi người đều biết nhường nhau, chậm 1 chút nhưng trật tự, nhưng đời ko màu hồng :D, ở giao lộ xe máy chạy loạn xạ, nếu ô tô vừa bò nhường xe máy vừa đi cho đúng B thì sớm muộn cũng kẹt lại vì đèn xanh ko đủ, mà kẹt lại chờ 1 lượt đèn đỏ nữa cũng chả sao, tui có thời gian mà, nhưng.. xe đằng sau, xe bên phải thì ko, nó kèn + chửi, thằng nhà quê ko biết đi đường à :D, e thì lái mới e đi chậm nên e xin nhường hết, nên e chả có lý do gì phải đi theo cái hình A, sợ lắm, lỡ tắt máy bác ấy lại kèn cho chết cái tai :D

Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Rẽ cách A thì chắc chắn là k có bằng lái hoặc tư duy xe máy nó thế. Đi sát hạch mà rẽ thế thì rớt cái bạch rồi làm j có cửa lấy bằng.

Không đâu bác! Em tin rằng các bác lái xe ấy đều có bằng, hiểu rõ luật nhưng lại thiếu ý thức và bắt chước nhau thành thói quen đấy thôi.

Em nêu 1 ví dụ của mình:

Chắc tất cả các bác trong HCMC đều biết ngã tư Nguyễn Văn Linh (NVL) và Huỳnh Tấn Phát (HTP), ngay đầu khu Chế xuất Tân Thuận. Mỗi ngày đi làm em đều qua đây. Gần 15 năm nay em nhận thấy số lần các xe rẽ trái theo đúng làn (90 độ) chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay!!! 99% đều rẽ xéo ngay từ vạch dừng đèn đỏ.

Bản thân em nhiều lần là nạn nhân khi rẽ trái theo làn thì bị xe sau vượt lên (rẽ xéo góc 45 độ như hình A). Có bác thì tủm tỉm hả hê, có bác thì ấn còi và nhìn em như người ngoài hành tinh vậy. Có ai nhớ rằng luật cấm vượt ở ngay giao lộ đâu!

Thói xấu bao giờ lan cũng nhanh và lâu bền theo thời gian! :)

Hạng B1
30/5/08
82
171
33
nếu ai cũng chịu theo cách B thì tốt đời đẹp đạo hết rồi bác, mọi người đều biết nhường nhau, chậm 1 chút nhưng trật tự, nhưng đời ko màu hồng :D, ở giao lộ xe máy chạy loạn xạ, nếu ô tô vừa bò nhường xe máy vừa đi cho đúng B thì sớm muộn cũng kẹt lại vì đèn xanh ko đủ, mà kẹt lại chờ 1 lượt đèn đỏ nữa cũng chả sao, tui có thời gian mà, nhưng.. xe đằng sau, xe bên phải thì ko, nó kèn + chửi, thằng nhà quê ko biết đi đường à :D, e thì lái mới e đi chậm nên e xin nhường hết, nên e chả có lý do gì phải đi theo cái hình A, sợ lắm, lỡ tắt máy bác ấy lại kèn cho chết cái tai :D

Nếu sống với tâm lý xuề xoà thì dễ thoả hiệp hoặc bỏ qua những thói xấu lắm bác ạ.

Bác đi chậm và sợ tắt máy vì mới lái xe. Vậy sau này bác lái giỏi thì sao nhỉ? ;)

• Like
Reactions: 2NúaMT