Hạng C
24/11/16
617
439
63
Thật ra trong luật, kể cả lúc thi thì lái xe đều phải cho xe ra giữa giao lộ rồi mới vào cua! Nhưng trên thực tế thì khác xa!
Lái xe trên đường nó cũng giống như bánh răng cuộc đời vậy! Đi ngược lại thì có ngày tan sát hoặc phải bỏ ra một số tiền rất lớn để đền bù mặc dù không có lỗi! :oops:
PS: lâu lâu đường trống em cũng vẫn đi đúng (cơ bản là khi lấy góc rộng mình có tầm nhìn 2 bên tốt hơn :D)

Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Em ko biết bác chủ thớt rẽ thế nào nhưng đọc xong cái tiêu đề thấy ko muốn đọc rồi, em lái xe ko lấn lane, chạy đúng lane thì khi rẽ cũng cứ thế đúng lane mà rẽ thôi. Còn giống bác chủ thì nghe cứ như lấy bác làm chuẩn vậy nhỉ? Em thì cứ chạy theo luật chứ ko dám chạy theo bác chủ.

Thưa bác,

Em chẳng là gì để tự lấy mình làm chuẩn, như bác nghĩ! Nhưng em là luôn là người sống có ý thức với bản thân và xã hội.

Em viết bài nhằm chia sẻ mong muốn nhận được sự hưởng ứng của các bác đối với thói quen tuân thủ luật cũng như xây dựng văn hoá tốt khi lái xe. Em cảm thấy vui khi thấy hầu hết các bác vào chủ đề này đều ủng hộ tinh thần của bài viết.

Nhưng có lẽ bác chỉ đọc được mỗi tiêu đề (như bác đã cho biết)? Mong bác hay sâu sắc hơn khi nhận xét sự việc và cũng bớt xét nét để đời thêm vui!

Tập Lái
31/3/19
9
5
3
41
Tp Hồ Chí Minh
hasorapro.com
View attachment 2230670

Hàng ngày trên đường em đều chịu đựng cảnh tất cả các phương tiện rẽ trái từ rất sớm, ngay từ vạch kẻ dừng đèn đỏ (hình A). Em đồ rằng các bác ấy nghĩ như thế là linh hoạt, là tránh tắc đường v.v... rồi nhiều xe sau cứ nối theo xe trước.

Mọi người quên rằng khi đèn bật xanh ở giao lộ ta luôn phải ưu tiên cho xe đi thẳng. Việc các bác ấy rẽ trái từ sớm cũng là một trong những nguyên nhân gây tắc đường trầm trọng, thậm chí chặn luôn cả những phương tiện cần rẽ phải của đường cắt ngang.

Em dù đường vắng hay đông vẫn luôn tuân thủ lái đúng làn rẽ (hình B). Có bác nào "vẫn còn" lái như em không? :)

PS: bác nào lái như mũi tên vàng trong hình A thì em không biết gọi là gì nữa luôn!!!
Lái như hình B bác

Hạng B2
27/11/17
265
194
43
35
B. Chứ lái kiểu a quá nguy hiểm và coi thường luật gt và tính mạng của mình

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Ủa, qua các còm thì thấy là còn nhiều bác rẽ trái như chủ thớt lắm mà sao câu hỏi có vẻ bi quan vậy ta?

Hạng C
23/5/15
516
285
63
43
Những ai lái theo cách B, nếu sau này qua các nước tiên tiến lái như Mỹ thì sẽ thấy tác dụng của việc mình đã học và làm trước đây.

Hạng C
23/5/15
516
285
63
43
Có lần mình đi trần hưng đạo Q1 về Q5, quẹo trái lên cầu NVC, lúc đó giờ cao điểm nên tại giao lộ có chú C. a đứng trên bục bê tông để điều tiết, em đi theo hình B để lên cầu, chú c. A nhìn em quá trời. Các xe trước và sau em đi theo A đều qua giao lộ trước em.
Ai từng đi qua giao lộ này cho em ý kiến với
Em nghĩ giao lộ lớn này nên thêm 1 đèn rẽ trái lên cầu thì hay quá!

Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Ủa, qua các còm thì thấy là còn nhiều bác rẽ trái như chủ thớt lắm mà sao câu hỏi có vẻ bi quan vậy ta?

hà... hà... khi viết bài, em cố tình đặt câu hỏi với tính chất dí dỏm cho vui vẻ. Chắc thiếu smiley face nên bác thấy có vẻ bi quan! :D

Hạng B2
11/7/11
303
241
43
Theo e thì tùy giao thông ở các khu vực, ví dụ như khu e GV-TB ra Trường Chinh, nếu chạy nối đuôi nhau để băng vào TC-CH thì ăn cám lun... có nước xe nằm giữa đường khi đèn xanh hướng ngc lại, bị như vậy thì 1 lần thì ứ có dám chọn option B....