Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Chẳng là em đang đua đòi kết nối cái PC của em cho cái LCD Samsung, có gì coi phim cho nó đã. Em lên mạng tra cứu 1 hồi thì thấy có loại cáp DVI-HDMI có thể làm được chuyện này (giá khoảng 200-350/3m).
Thế là em lên mạng search xem cái cổng DVI này nó thế nào. Nó thế này đây ạ.

Và cọng cáp thì nó thế này:

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Sau đó, em ra sau lưng coi cái PC của em thì may quá, em cũng thấy 3 cái cổng y chang trong hình, còn để không. 

Nhưng....bây giờ thì em phân vân là cái pc này em được tặng còn mới nguyên, lắp cho em chơi game nên có vga card và em nghĩ chỉ có 1 cái card thôi. Nhưng sao ở đây màn hình của em không cắm vào  port VGA ở gần cái cổng DVI này mà nó lại cắm vào cái VGA port ở phía trên, gần chỗ mấy con chuột, USB, máy in tùm lum???? thế này là thế nào?
Em lấy thử cái cáp màn hình đưa xuống dưới thì chẳng có tín hiệu gì. Vậy là sao hả các bác?
Liệu cái cổng DVI có dùng được không khi mà cái cổng VGA kế nó không dùng được? Mua cọng cáp 200k về mà không dùng được thì ..tức lắm.
Em chẳng rành lắm về vi tính, chỉ biết chọc ngoáy sơ sơ, bác nào rành chỉ giáo giúip em với.

Hạng D
20/7/07
2.634
2.442
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Theo mô tả chắc đó giờ bác xài card màn hình onbo rồi
bác vào device manager trong win xem thử cái card rời kia win có nhận ko

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
duy thắng nói:
Theo mô tả chắc đó giờ bác xài card màn hình onbo rồi
bác vào device manager trong win xem thử cái card rời kia win có nhận ko
Tháo máy ra là biết ngay nhưng anh lười quá, chắc là dùng onboard lâu nay rồi, đúng là dốt thật. 

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hehehe. Em nhớ ra rồi, hồi đến cài máy, em tiếc cái card cũ nên gỡ ra, nhờ nó gắn vào cái mới nhưng lại tưởng máy mới có card sẵn, hoá ra chưa có (vì máy tặng mà), nên đâu có hỏi han chi tiết, lâu ngày quên luôn. Nhưng onboard mà vẫn chơi CF phà phà lâu nay. Giờ thì cài lại rồi, còn được miễn phí cái steam nữa chứ

Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
1-Bác kiểm tra lại trong Device Manager xem nó có nhận card không? Nếu không nhận nghĩa là cái card đó đã bị hỏng hoặc bị Disable, cần scan lại. Nếu có nhận thì bác khởi động lại máy, nhấn Del hoặc F2.....tuỳ main để vào trình điều khiển Bios, chọn lại cái khởi động trước là VGA rời, save lại, khởi động lại rồi bác thay dây cắm từ VGA port onboard xuống dưới VGA rời
2-Có 2 giải pháp cho bác
+Mua sợi dây DVI-HDMI giá ~200K
+Nếu đã có sẵn dây HDMI sẵn rồi thì chỉ cần mua cái đầu chuyển DVI-HDMI thôi là được, cái này thường đi kèm theo mấy cái VGA card rời, khi lắp máy mấy người không biết thường bị mấy KTV ở cửa hàng máy tính luộc. Cho nên giá của cục này tương đối rẻ 30-70K/cục

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Em lôi cái card ra, thổi bụi cái quạt xong, em lấy cục tẩy chà mấy cái chân, cắm vào thì OK, may quá tính em cẩn thận, đã lưu driver trong máy lâu rồi, giờ chỉ bung ra thôi. Tks các bác đã chỉ dẫn. Tí em đi mua cái cáp DVI-HDMI.

Hạng C
5/10/08
675
2.430
93
vovinam nói:
Em lôi cái card ra, thổi bụi cái quạt xong, em lấy cục tẩy chà mấy cái chân, cắm vào thì OK, may quá tính em cẩn thận, đã lưu driver trong máy lâu rồi, giờ chỉ bung ra thôi. Tks các bác đã chỉ dẫn. Tí em đi mua cái cáp DVI-HDMI.
Bác mua cái cáp HDMI 5m chừng 200k, xong mua cái đầu chuyển DVI/HDMI 50k nữa để có kéo đi xa thì thuận tiện hơn, mua loại 3m ức chế lắm,hehehe