Hạng B2
5/5/15
130
146
43
Xin chào các bác, em có một vấn đề thắc mắc, mong các bác tư vấn ạ? Sự việc như sau.
Tuần trước, em có đi theo QL 56 về Long Khánh. Đến địa phận Đồng Nai, cách QL1A tầm 5 km, em có bị CSGT ngoắc vào, phạt lỗi vi phạm quá tốc độ 69/50. Khi xuống xe, em có hỏi CSGT hình chụp vi phạm, họ cho xem hình chụp thông qua Smartphone.
Kì lạ là xe em có Vietmap, em bật chỉ dẫn Vietmap để đi, nên nếu vượt tốc độ dù chỉ 1km/h, xe sẽ có cảnh báo. Cho dù có lỡ quá chân ga thì cũng không thể nào vượt quá 19 km/h dc. Em chợ vợ và con nhỏ, nên ít khi nào đạp ga lắm.
Thêm nữa là hình chụp vi phạm "rất lạ". Trong hình chụp chính diện xe em, không thấy rõ cung đường 2 bên, kèm thêm 1 số 69 km/h to đùng màu trắng, góc trên bên phải. Em đề nghị xem hình trên máy bắn thì họ nói chụp cách đó 10 km, đề nghị lập biên bản, phạt 2,5tr, muốn xem lại thì lên cơ quan nộp phạt xem.
Do có công việc gấp với con nhỏ đang quấy, chướng, với lại xe em ko trang bị cam hành trình để đối chiếu. Em cũng ko có thời gian để lên lại đây nộp phạt, nếu lấy biên bản, nên em chọn p/a mua ổ bánh mì để đi cho lẹ.
Có bác nào có hình chụp thực tế từ máy bắn tốc độ ko, cho e xem hình mẫu với. Em cứ thấy cái hình chụp của em nó là lạ sao đó. Có khi nào em bị thuốc ko? Liệu CSGT có chơi photoshop hình ảnh để kiếm bánh mì ko ạ? Nếu nghi là hình chỉnh sửa, nếu mình lấy biên bản lên nộp phạt, mình chiến với CSGT thế nào để làm rõ hình này là thật hay giả?
Mong các bác giải ngu cho em ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
14/6/16
798
2.090
93
Tuyệt Tình Cốc
Làm gì có chuyện nhìn vô Smartphone rồi phán rồi kêu đóng phạt......Bác phải tự tin vào chân ga của mình chứ!! Nó đánh vô tâm lý của bác là sợ rắc rối mất thời giờ nên dùng những câu nói có tính chất khó xác minh phiền phức nề hà.....buộc bác phải mua bánh mì.... Còn chuyện tốc độ trong Smartphone có thể nó ăn gian ở chổ là ghép 2 hình. VD hình thứ 1 nó để sẵn hình của máy bắn tốc độ là 69km/h, còn hình thứ 2 nó cứ chụp hình 1 xe nào đó rồi dùng công nghệ photoshop ghép vào thì y như rằng xe ấy chạy 69km/h vậy đó.....Để dễ hỉu hơn mình sẽ làm 1 hình mình bắt tay với ông Donal Trump cho bác xem nhé....:D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/3/16
368
409
63
43
thế có thấy cái biển xe bác ko, nếu thấy biển đúng biển thì bác lên làm cái decal lạ lạ dạng này để dễ biết xe bác và tránh bị gài

Hạng B2
5/5/15
130
146
43
Hình chụp chính diện đầu xe em, biển số nhìn rất rõ luôn bác

thế có thấy cái biển xe bác ko, nếu thấy biển đúng biển thì bác lên làm cái decal lạ lạ dạng này để dễ biết xe bác và tránh bị gài

• Like
Reactions: TonyNguyenH
Hạng D
29/6/15
4.922
15.820
113
40
À cái này có đấy các bác! Đóng phạt xong sẽ có người cho bác biết, là muốn ịn bi nhiu là ra bi nhiu trong vòng 15s thoy! hehe

Hạng B2
5/5/15
130
146
43
Thế có cách nào chứng minh dc tính thật giả của hình ảnh ko bác. Làm thế nào để chiến với xxx khi đó

À cái này có đấy các bác! Đóng phạt xong sẽ có người cho bác biết, là muốn ịn bi nhiu là ra bi nhiu trong vòng 15s thoy! hehe

Làm gì có chuyện nhìn vô Smartphone rồi phán rồi kêu đóng phạt......Bác phải tự tin vào chân ga của mình chứ!! Nó đánh vô tâm lý của bác là sợ rắc rối mất thời giờ nên dùng những câu nói có tính chất khó xác minh phiền phức nề hà.....buộc bác phải mua bánh mì.... Còn chuyện tốc độ trong Smartphone có thể nó ăn gian ở chổ là ghép 2 hình. VD hình thứ 1 nó để sẵn hình của máy bắn tốc độ là 69km/h, còn hình thứ 2 nó cứ chụp hình 1 xe nào đó rồi dùng công nghệ photoshop ghép vào thì y như rằng xe ấy chạy 69km/h vậy đó.....Để dễ hỉu hơn mình sẽ làm 1 hình mình bắt tay với ông Donal Trump cho bác xem nhé....:D

Hạng F
1/6/15
5.555
28.752
113
Cái hình thì ghép 2 phút là xong.
Nhưng máy bắn cách vị trí dừng xe 10km nói lên điều gì? Đây không phải là một cách làm việc hợp lý vì dễ "xổng" bởi xác suất "xe vi phạm" quẹo đâu đó cao hơn, và đón bắt cũng mệt hơn bởi ước lượng thời gian, mà khoảng cách càng xa thì độ sai lệch thời gian này càng lớn.
Do đó, có thể thấy việc đặt máy bắn xa vị trí chặn xe không ngoài mục đích ngăn chặn "người vi phạm" tiếp cận máy bắn.
Nhưng động cơ của việc này là gì? Tăng thu cho ngân sách? Nằm mơ em cũng không tưởng tượng được việc này.
Vậy thì phải chăng là nhắm vô những người ngại phiền phức, và nói không ngoa, chính những người ngại phiền phức cho bản thân đã góp sức cho vấn đề này ngày càng tệ hại, làm ảnh hưởng tới biết bao nhiêu người khác. Cứ 100 người lấy biên bản đủ 100 người trong 3 tháng, em nói thiệt họ dẹp cây súng vô kho luôn. Đọc mà nản.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/5/15
130
146
43
Vâng, bác nói rất hay. Em đoán/ hy vọng là cả đời bác ko bao giời mua bánh mì.
Em nói với bác, vd 100 bác đi Ql 1A từ HCM ra Đà Nẵng chẵng hạn, lỡ may bị chụp ở Phú yên, liệu bác có bỏ thời gian, tiền bạc để bay ra Phú Yên nộp phạt ko? Lúc đó em dám chắc với bác 99/100 bác sẽ lựa chọn mua bánh mì nếu ko chứng minh dc mình ko vi phạm.
Còn chuyện chụp từ vị trí rất xa là bình thường, vd bác bi bắn trên CT, bác quay lại xem máy chụp kiểu gì?
Em ko cổ súy mua bánh mì, nhưng nói chung là mình tùy hoàn cảnh để linh động thôi. Vấn đề em hỏi ở đây là làm cách nào nhận biết hình ảnh là thật hay giả. bác ko cách nào chứng minh nó là giả thì có lấy biên bản thì bác vẫn phải đi nộp phạt. CSGT ngoài kiếm bánh mì, còn có chỉ tiêu lập biên bản. Kiểu nào họ vẫn có lợi.
Đôi lời với bác. Chào bác

Cái hình thì ghép 2 phút là xong.
Nhưng máy bắn cách vị trí dừng xe 10km nói lên điều gì? Đây không phải là một cách làm việc hợp lý vì dễ "xổng" bởi xác suất "xe vi phạm" quẹo đâu đó cao hơn, và đón bắt cũng mệt hơn bởi ước lượng thời gian, mà khoảng cách càng xa thì độ sai lệch thời gian này càng lớn.
Do đó, có thể thấy việc đặt máy bắn xa vị trí chặn xe không ngoài mục đích ngăn chặn "người vi phạm" tiếp cận máy bắn.
Nhưng động cơ của việc này là gì? Tăng thu cho ngân sách? Nằm mơ em cũng không tưởng tượng được việc này.
Vậy thì phải chăng là nhắm vô những người ngại phiền phức, và nói không ngoa, chính những người ngại phiền phức cho bản thân đã góp sức cho vấn đề này ngày càng tệ hại, là, ảnh hưởng tới biết bao nhiêu người khác. Cứ 100 người lấy biên bản đủ 100 người trong 3 tháng, em nói thiệt họ dẹp cây súng vô kho luôn. Đọc mà nản.

Chỉnh sửa cuối: