vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Một hôm chiều mưa to, em đang lon ton cưỡi ếch nghe nhạc bên Q7 về thì thấy tay ươn ướt, quái xe mình đóng kín cửa mà
. Nhìn kĩ khung chữ A bên trái thì ặc ặc, nước chảy róc rách vào trong xe :(. Tấp ngay xe vào lề, lấy khăn giấy thấm chỉ vài giây là ướt nhẹp vắt rửa mặt còn được. Do trước đó đã bị 1 lần ẩm trần do em kéo cửa trời chưa kín. Leo ra ngoài kiểm tra, cửa vẫn kín, căng rồi đây
, cả một ổ dây điện bên trái, nước mà nó tràn vào đó thì xe em chắc...

Phóng ngay về bãi, trùm xe lại, lấy giấy thấm nước cho kĩ, kiểm tra lại trần thì đọng đầy nước ở mép góc, kẹp tiếp 1 đống giấy cho thấm bớt
Vị trí mũi tên là nước đọng lại

Em mở tiếp cửa trời, đứng lên lưng ngựa leo lên xem có thủng lỗ nào ko :mad:, nhìn rất kĩ thì 2 mép có 2 cái lỗ gì đấy, nước ko xuống. Search một vòng thì chưa tìm thấy ếch nào bị, chỉ có bên hội cà-rem bị bệnh tương tự, do đường ống thoát nước bị nghẹt, đường ống bị rỉ sét... nghe oải quá

Leo lên kiểm tra ngay
Lỗ thoát

Hi vọng ống hay trần trong ko bục, em mở ốp trần soi đèn kiểm tra
Em có thắc mắc là cái cây nhựa màu trắng này là xương sống của ống, hay là dụng cụ mà Ford để sẵn cho mình thông ống??
Cụ Ford tính trước rồi, bắt tháo ốp ra kiểm tra, rồi nhân tiện lấy cây thông luôn chăng?

Hoá ra ống thoát của Escape là ống cao su các bác ạ, mở ốp trần và ốp khung chữ A bên trong kim loại còn rất mới, và còn chỗ cho em lót cách nhiệt trần
. Ống cao su còn rất dẻo. Đúng là ống bị nghẹt, trước đó em ko biết ống là nhựa, dùng dây kẽm thông, may quá ko thủng. Khắc phục đơn giản bằng ống xịt hơi thôi các bác ạ.

Hậu quả là thảm sàn ướt nhẹp. Em khắc phục kiểu mưa dầm thấm lâu, mỗi buổi em trải 1 lớp khăn giấy thật dầy cho hút ẩm, khoảng 2 ngày thì tạm hết ẩm. Đến khi độ dàn lạnh, tháo nỉ sàn lên thì ôi thôi, tấm lót cách âm sàn đẫm nước, và nguy hiểm là chỗ này nó ko thoát đi đâu được cả.

Khắc phục là giặt rồi vứt vào máy giặt cho nó spin tầm 10p, ra khô cong.

Cái cửa gió này đẹp, tiện thật nhưng lâu lâu tầm 2 tháng chúng ta nên kiểm tra + xịt hơi thông 1 lần, ko tốn công sức gì cả nhưng tránh được việc nước ngập đầy xe.

Kiểm tra:
Lấy ít nước đổ lên máng

Nước thoát ra ngay vè chắn bùn trước các bác nhé

Nhân tiện, em share luôn các chế độ đóng mở của sunroof Escape, cho bác nào chưa biết gà như em tránh bị nước vào xe :D

Vị trí full-close, đường nằm ngang. Khi nhấn giữ nút đóng (mũi tên hướng đầu xe) hoặc mở, mà đi ngang qua vị trí này, cửa sẽ đứng lại cho tới khi ta nhả ra nhấn tiếp.

Tiếp tục nhấn nút tiến, cửa gió sẽ hổng đít lên, lúc này do có khí động lực học nên xe tăng thêm 5hp nữa các bác ạ
. Vị trí này mà quên kéo về là nước vào đấy các bác nhé, em bị 1 chưởng rồi ạ

Giữ nút mở (mũi tên về đuôi xe), cửa có 2 chế độ mở 1 nửa và mở cả con (full-power
), đồng thời bung cánh wind-deflector lên. Lúc này xe tăng 10hp ạ

Em đọc loáng thoáng ở đâu đó trên escape-city, thì chỉ có ếch 3.0 đời cũ này mới có wind-deflector các bác ạ :D, ôi ếch 3.0...
Trời mưa các bác nào muốn chạy nhanh hơn thì cứ mở full cửa ra, chấp nhận ngập nước tăng ngựa ạ. Em dzọt

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Thỉnh thoảng gặp Ếch 3.0 đi đường em dòm thấy có cửa nóc, nên nghĩ hay mấy cụ độ cho vui, hóa ra là nó có sẵn, he he, mà em thấy kiểu mở vào trong (Esc, Mondeo...) hay hơn kiểu mở đẩy ra ngoài (Mẹc, Kia,...) chứ nhỉ

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
axim_x50v nói:
Thỉnh thoảng gặp Ếch 3.0 đi đường em dòm thấy có cửa nóc, nên nghĩ hay mấy cụ độ cho vui, hóa ra là nó có sẵn, he he, mà em thấy kiểu mở vào trong (Esc, Mondeo...) hay hơn kiểu mở đẩy ra ngoài (Mẹc, Kia,...) chứ nhỉ
Dạ vầng, cửa trời escape đời này hơi bị vip đấy bác, chỉ có điều nếu ta độ thêm được báo động đèn cửa chưa đóng khi khoá xe thì tốt hơn. Em bị quên mấy lần rồi, may mà trời ko mưa, hoặc mưa lại kịp nhớ ra. Em sẽ nghiên cứu thêm vụ này :D

• Like
Reactions: Hieu escape
Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
vpb nói:
Dạ vầng, cửa trời escape đời này hơi bị vip đấy bác, chỉ có điều nếu ta độ thêm được báo động đèn cửa chưa đóng khi khoá xe thì tốt hơn. Em bị quên mấy lần rồi, may mà trời ko mưa, hoặc mưa lại kịp nhớ ra. Em sẽ nghiên cứu thêm vụ này :D
Cái này nếu bác gắn thêm cái remote lock cửa của Tung Của (có hàng xịn nhập về nhưng quá nhiều chức năng, đi dây phức tạp), có bộ phát sóng angten riêng thì có chức năng này, ngoài chức năng báo khi lock cửa mà cửa chưa đóng còn có thêm chức năng là khi đạp thắng tự động lock cửa. Có điều bất tiện là nó dính chung với hệ thống lock cửa Zin của xe. Nên khi mở (unlock) cái đồ độ thêm, khi mở cửa hệ báo động zin của xe làm việc, còi hú, xi nhan chớp liên tục. Phải làm động tác là bấm nút mở vài cái trên remote zin thì xe mới tắt. Lúc đầu có sài bấy giờ tháo cầu chì ra rồi, muốn sài lại thì chỉ việc gắn lại cái cầu chì.

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
Em đọc trên một số diễn đàn họ nói cửa sổ trời nếu để xe ngoài nắng nhiều sẽ bị vênh dẫn đến khó đóng, với xe có tính năng chống kẹt thì phải đóng 2 3 lần mới qua được chỗ vênh. Có bác nào trải nghiệm vụ này chưa ... Chia sẻ tí kinh nghiệm đi ạ ...

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
xetangbay nói:
Em đọc trên một số diễn đàn họ nói cửa sổ trời nếu để xe ngoài nắng nhiều sẽ bị vênh dẫn đến khó đóng, với xe có tính năng chống kẹt thì phải đóng 2 3 lần mới qua được chỗ vênh. Có bác nào trải nghiệm vụ này chưa ... Chia sẻ tí kinh nghiệm đi ạ ...
Vụ này em mới nghe :cool:, xe em cũng 9-10 năm tuổi mà đóng mượt như lụa. Còn vụ đóng 1-2 lần nhấp nhả, như em giải thích trên, xe có sẵn vài chế độ, khi cửa đi qua vị trí đó thì nó dừng lại. Như vị trí đóng, là rất cần thiết, mình chỉ cần nhớ, ko cần nhìn hay canh.