Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.363
113
RE: Cứu với ! Lỗ hổng kiến thức cơ bản !?

Trích đoạn: uzast

Thế các điện tử năng lượng cao ở đâu ra? Xin lỗi, tôi chưa thủng vấn đề lắm vì đọc thấy cái ông Rơnghen tình cờ tìm ra tia X là khi làm việc với cái cục uranium gì đó? Tức là có thể hiểu là chất phóng xạ có làm sinh tia X? Nhưng có cách khác làm sinh tia X mà không cần chất phóng xạ (máy chụp X-quang) hay không sinh bức xạ gamma?

Hề hề! Bác lại đố khó tui rồi. Những cái này trước tôi học hết nhưng chỉ trên lý thuyết chứ đã bao giờ mó đến nó đâu. Tuy nhiên, trong vụ này bác có một chút nhầm lẫn. Người mà nghịch cục phóng xạ rồi tình cờ nhìn thấy ảnh xương của mình trên tấm giấy ảnh là Marie Curie chứ không phải Rơnghe. Chính nhờ việc này mà Curie đã tìm ra hiện tượng phóng xạ và đoạt giải Nobel Hóa học nhưng bà cũng chết vì phóng xạ!

Tia X sinh ra khi các điện tử bị kích thích (dưới sự bắn phá của một chùm điện tử năng lượng cao) nên đã nhảy lên mức năng lượng cao hơn. Trạng thái này không bền nên chỉ sau một thời gian ngắn, điện tử lại quay về mức năng lượng thấp hơn và giải phóng năng lượng dưới dạng sóng điện từ.

Dưới đây là sơ đồ minh họa một ống phóng tia X.

Cấu tạo bao gồm một ống thủy tinh chân không, hai đầu có hai điện cực với hiệu điện thế rất lớn. Khi đó dòng điện tử sẽ từ cực âm chạy qua cực dương, khi va đập với cực dương sẽ kích thích các điện tử bên trong đó và làm xuất hiện tia X.

Có thể xem thêm tại: http://en.wikipedia.org/wiki/X-ray

Tia gamma về nguyên tắc cũng được sinh ra như vậy nhưng đòi hỏi năng lượng của điện tử bắn phá lớn hơn rất nhiều (đòi hỏi phải có máy gia tốc) và bắn phá trực tiếp hạt nhân nguyên tử hoặc từ chất phóng xạ.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Các Bác thấy chưa , tôi chỉ có một câu hỏi , mà cuối cùng OS có thêm cả một đề tài cơ bản , ôn tập và học được bao nhiêu thứ ! :D
Mở thêm Mục " Vật lý lượng tử " đi , Bác Tuandq làm ...chủ nhiệm khoa ! :)
Cảm ơn các Bác nhiều , các "quan chức" đừng " Giải tỏa " bài này sớm quá nhé !

@ Mina : Tớ ở Berlin thì quá đúng rồi , gặp tớ chắc chỉ có nhậu và nói ...tiếu lâm , biết cái gì thì tớ đã ba hoa trên OS hết rồi !!!

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Vâng, cám ơn bác Tuấn đu quay, bây giờ tôi mới hiểu là chỉ cần điện thôi là có tia X rồi, không cần chất phóng xạ, trước đây cứ nghe đến tia, là nghĩ ngay đến phóng xạ:D.

18/9/04
3.594
90.363
113

Các bác quá khen!
Tui học Tổng hợp nên những vụ này phải học qua hết ... mỗi tội chẳng hiểu gì cả!!! Bọn tui hay gọi môn "Lượng tử" này là môn "Lộn cổ" vì nó khó quá!

Bây giờ thì đang làm luận án nên phải đọc lại mấy cái đó thôi mà.

P/S: @uzast: Bác hỏi, tôi tìm lại tài liệu mới biết là tia X không cần chất phóng xạ. Trước đây tôi cũng tưởng như bác. :D

Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
4.998
93
TPHCM

Quá hay thanks mấy bác thật nhiều, thật ra mấy cái này em đều học hết nhưng cũng đã trả cho Thầy Cô hết ( vì mưu sinh nên quên cả :D) hôm nay đọc được bài này mới thấy OS kg chỉ là oto mà còn khối cái để anh em chúng ta tìm hỉu ôn tập ...

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Trích đoạn: Der Fahrer
@ Mina : Tớ ở Berlin thì quá đúng rồi , gặp tớ chắc chỉ có nhậu và nói ...tiếu lâm , biết cái gì thì tớ đã ba hoa trên OS hết rồi !!!
Em nhậu cũng tàm tạm,nếu bác không chê,khi nào bác rảnh hú em một tiếng nhé!
0172 32 60 880
Lâm

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/12/04
380
1
18

À bác Tuấn đu quay ơi, tôi hỏi nốt một câu: cái W in và W out trong sơ đồ của bác là cái gì ấy nhỉ?

18/9/04
3.594
90.363
113

Trích đoạn: uzast

À bác Tuấn đu quay ơi, tôi hỏi nốt một câu: cái W in và W out trong sơ đồ của bác là cái gì ấy nhỉ?

Đây là hình vẽ một ống phát tia X làm mát bằng nước. W in và W out là nước làm mát vào và ra.

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Lúc trước tôi hay ráp Amply đèn , giống như cái hình trên , có điều là thêm một cực lưới có điện áp phân cực và nhận tín hiệu từ Pre -Amply đến thông qua tụ với cuộc dây lọc . Chắc chắn đèn đó ít nhiều cũng có tia X bác Tuấn nhỉ , hèn chi bây gờ nhiều lúc tôi thấy tưng tưng , chắc là ảnh hưởng của tia X hồi còn trai mới lớn !

18/9/04
3.594
90.363
113

Trích đoạn: Der Fahrer

Lúc trước tôi hay ráp Amply đèn , giống như cái hình trên , có điều là thêm một cực lưới có điện áp phân cực và nhận tín hiệu từ Pre -Amply đến thông qua tụ với cuộc dây lọc . Chắc chắn đèn đó ít nhiều cũng có tia X bác Tuấn nhỉ , hèn chi bây gờ nhiều lúc tôi thấy tưng tưng , chắc là ảnh hưởng của tia X hồi còn trai mới lớn !

Tui đã nói rùi. Tui chỉ biết về mặt lý thuyết cơ bản chứ mấy vụ đó thì chịu! :D Nhưng thông thường những cấu trúc kiểu đó sẽ có bức xạ điện từ búa xua từ sóng ngắn, cực ngắn cho đến tia X tùy thuộc vào hiệu điện thế giữa hai cực. Vì vậy với hiệu điện thế trong các đèn điện tử chắc chưa đủ để sinh ra tia X.

Còn vụ có ảnh hưởng hay không thì tôi không loại trừ!