O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
Bác nào có biết máy chụp X- Quang trong y tế sử dụng tia gì hay không ??? Bê- ta , Gam- ma hay là An -Pha ...Cái này tôi nhớ ngày xưa có học rồi , mà trả lại thầy giáo hết nên bây giờ bí quá , trong 3 cái , không biết nó là cái nào !!!

Bác nào biết chắc chỉ giùm cái ..đa tạ !

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.361
113
RE: Cứu với ! Lỗ hổng kiến thức cơ bản !?

Lanh chanh phát! Tia X chẳng phải là bất cứ cái nào trong 3 cái bác nói vì khác hẳn nhau.

Tia Alpha

Thực ra nó chính là hạt nhân nguyên tử Heli sau khi mất điện tử gồm có 2 proton và 2 neutron. Sức đâm xuyên kém nên có thể chặn lại bằng một tờ giấy mỏng.

Tia Beta
Chính là dòng điện tử phát ra từ các chất phóng xạ. Sức đâm xuyên lớn hơn tia Alpha nên phải chặn lại bằng một tấm kim loại hoặc plastic mỏng.

Tia Gamma
Đây là bức xạ sóng cực ngắn (bước sóng từ khoảng cỡ 100 picomet trở xuống) phát từ chất phóng xạ hoặc các hạt nhân nguyên tử bị kích thích có năng lượng rất cao. Sức đâm xuyên cực lớn nên phải chặn lại bằng một tấm chì, bê tông hoặc các vật liệu dày.

Tia X
Là bức xạ điện từ với bước sóng cực ngắn (10 nanometer đến 100 picometer). Khả năng đâm xuyên lớn nên phải chặn bằng những tấm chì hoặc bê tông. Có thể xem thêm tại: http://vi.wikipedia.org/wiki/X_quang

Về nguồn gốc của tia gamma và tia X khác nhau nhưng vì bản chất đều là bức xạ điện từ nên đôi khi người ta coi tia gamma năng lượng thấp là tia X năng lượng cao.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Đọc lại thấy như mới , cảm ơn Bác Chậm , Bác Tuấn ! :)
Số là cần phải đo mức độ rò rỉ tia X của một phòng chụp , Nhưng lơ mơ quá nên phải hỏi cho kỹ để biết đường mà hỏi bọn cung cấp máy đo , nói chung X là X chứ không phải Be ta hay Gam ma ...sợ nhất là mình dốt mà nói nhảm chúng cười cho !

18/9/04
3.594
90.361
113

Trích đoạn: Der Fahrer

Đọc lại thấy như mới , cảm ơn Bác Chậm , Bác Tuấn ! :)
Số là cần phải đo mức độ rò rỉ tia X của một phòng chụp , Nhưng lơ mơ quá nên phải hỏi cho kỹ để biết đường mà hỏi bọn cung cấp máy đo , nói chung X là X chứ không phải Be ta hay Gam ma ...sợ nhất là mình dốt mà nói nhảm chúng cười cho !

Không có gì đâu bác!!!
Nhưng tui tưởng bác chuyên về ô tô cơ mà? Sao lại lọ mọ qua mấy vụ đó vậy? :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Thế còn tia Rơn -Ghen ? Nó là cái nào trong mấy cái trên hả Bác ?

@ Bác Tuấn : Thực ra là tôi " Lọ mọ " hỏi bọn Tây giùm cho người ta , chứ mấy vụ này là tôi chết chắc , những năm 80 , vì đất nước khó khăn , người ta cho ra lò một mớ Cán bộ Kỹ thuật " Cái gì cũng thích chõ mũi vào , nhưng chẳng có gì thấu đáo cả " , cái bệnh đó đến nay vãn còn dai dẳng trong tôi ! :D

Lúc đó bọn tôi nói gì là làm nấy ..thế mới ..bỏ mẹ ![8|]

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

@Der Fahrer:Bác Đè ơi!Trong một chuyên mục khác,em có lần hỏi:có phải bác ở Berlin không?Em không thấy bác trả lời,chắc là bác không để ý.Em mún thỉnh giáo bác quá!Làm sao bây giờ?

18/9/04
3.594
90.361
113

Trích đoạn: Der Fahrer

Thế còn tia Rơn -Ghen ? Nó là cái nào trong mấy cái trên hả Bác ?

Ông Rơn ghen là người tìm ra tia X vào đầu thế kỷ XX. Khi tìm ra, ông không biết đặt tên nó là gì nên gọi là X. Sau này người ta cũng gọi tia X là tia Rơn ghen.

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Nhân đây xin các bác chỉ giáo giúp: cái máy X-quang nó cũng có tạo ra các bức xạ gamma chứ ạ? Có phải nó có dùng các nguồn phóng xạ như máy xạ trị?

18/9/04
3.594
90.361
113

Trích đoạn: uzast

Nhân đây xin các bác chỉ giáo giúp: cái máy X-quang nó cũng có tạo ra các bức xạ gamma chứ ạ? Có phải nó có dùng các nguồn phóng xạ như máy xạ trị?

Máy X- quang không tạo ra bức xạ gamma vì về bản chất chúng đều là sóng điện từ nhưng lại khác nhau về nguồn gốc sinh ra.
Các photon của tia X-ray được tạo ra do quá trình va đập của các điện tử năng lượng cao, còn tia gamma sinh ra do việc chuyên tiếp các mức năng lượng trong hạt nhân nguyên tử.

Tia X trong các máy X-quang thuộc loại năng lượng thấp có bước sóng dài còn trong điều trị thì dùng năng lượng cao với bước sóng ngắn hơn. Nhưng những máy điều trị tia X hoàn toàn không sử dụng chất phóng xạ.

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Thế các điện tử năng lượng cao ở đâu ra? Xin lỗi, tôi chưa thủng vấn đề lắm vì đọc thấy cái ông Rơnghen tình cờ tìm ra tia X là khi làm việc với cái cục uranium gì đó? Tức là có thể hiểu là chất phóng xạ có làm sinh tia X? Nhưng có cách khác làm sinh tia X mà không cần chất phóng xạ (máy chụp X-quang) hay không sinh bức xạ gamma?