Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG
RE: Cứu với ! Lỗ hổng kiến thức cơ bản !?

Trích đoạn: Der Fahrer

Lúc trước tôi hay ráp Amply đèn , giống như cái hình trên , có điều là thêm một cực lưới có điện áp phân cực và nhận tín hiệu từ Pre -Amply đến thông qua tụ với cuộc dây lọc . Chắc chắn đèn đó ít nhiều cũng có tia X bác Tuấn nhỉ , hèn chi bây gờ nhiều lúc tôi thấy tưng tưng , chắc là ảnh hưởng của tia X hồi còn trai mới lớn !

Em tham gia diễn đàn sau các Bác nên bổ xung 1 ít thế này (khí chậm các bác nhỉ)
Tia X phát sinh ra do điện tử bay với vận tốc cao bắn vào kim loại mà thành.
Tia X có ở đâu? tất nhiên là trong phòng chụp X quang ở bện viện rồi. Ngoài ra tia X hiện nay có ở tất cả mọi nhà... có TV màu. TV càng to thì tia X càng mạnh vì điện tử trong ống hình đập vào lưới chắn sẽ sinh ra; TV to thì tốc độ điện tử sẽ cao. Tuy nhiên để đảm bảo an toàn, các nhà sản xuất TV sẽ phải có các giải pháp khác nhau để giảm nhỏ mức độ ảnh hưởng của tia X do TV phát ra. Theo 1 số đo đạc, nghiên cứu thì tia X do TV phát ra có độ ảnh hưởng đến sức khỏe của người dùng nhỏ hơn nhà máy điện nguyên tử Trec nô Bưn (trước khi bị nổ).

Tốt nhất là dùng TV mới hoặc LCD!

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Thế bác Đè muốn gì? tìm hiểu về Radiation hay tìm hiểu cách nó ảnh hưởng tới con người?

Nếu bác muốn xem nó rò rỉ ra môi trường làm việc, ảnh hưởng tới con người thì bác phải làm nhưng việc sau.

1. Tìm một người có chứng chỉ Radiation Protection Supervisor.
2. Lên kế họach kiểm tra (kế họach phải được duyệt hoặc cho phép của ủy ban năng lượng nguyên tử quốc gia. Cụ thể là nước Đức, nơi bác đang ở)
3. Trang bị các máy đo độ nhiễm phóng xạ (có 2 loại máy đo, một loại dành để đo lúc phát tán, một loại luôn đeo trên người những ai tiếp xúc với nguồn phóng xạ nhằm đo xem nồng độ nhiễm phóng xạ của người đó trong năm. Theo tiêu chuẩn quốc tế thì không được nhiễm quá 20mSv/năm)
4. Nếu bác muốn một cái Radiation Protection Procedure thì cho em email, em sẽ cho bác một copy để bác tham khảo.

hoatran

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Cảm ơn HoaTran , cảm ơn các bác .
Tôi đã " Đấu nối " xong vụ việc , thằng Tây cho tôi nguyên một tập tài liệu tiếng Anh , tôi chuyển nguyên tập đó cho " Khổ chủ " , không biết bây giờ họ đã ngâm cứu tới đâu và mua được máy gì rồi !!??:D . Vụ này vì dốt mà tôi .." Thoát hiểm "