Tập Lái
19/9/14
1
102
28
48
Năm nay bé nhà vào đại học, mình đang nhắm đại học Việt Đức- Bình Dương! Điểm IELTS của con cũng kha khá 7.5/9 , con gái tính học ngành Tài chính. Mấy bác nào có thông tin gì về trường này.. cho mình xin chút ý kiến.
Cảm ơn trước

• Like
Reactions: guesswho
Hạng B2
30/10/16
209
237
43
26
Trường này ngon mà bác, thiên về Engineering, tiêu chuẩn cũng cao đó.
Điểm IELTS cao vậy, em đề xuất đại học Fullbright ở SG, Đại học này thuộc top của Mỹ, tầm 500tr/năm, tốt lắm

• Like
Reactions: ku đơ
Tập Lái
19/9/14
1
102
28
48
Kẹt nổi tài chính ko cho phép- RMIT đua cũng ko nổi ~ 300tr/ năm. Bên VGU chỉ tầm 80tr/năm ( chỉ tính học phí)- Tuần vừa rồi bé tự đi tham quan, về nói.. con thấy cũng được được. Gái nhà học ngành tài chính

Tập Lái
14/10/19
3
15
0
TP HCM
Trường đó khá tốt đó bạn. Theo mình VGU là đại học quốc tế có đầu vào khó nhất Việt Nam. Mấy năm trước khi còn kỳ thi đại học riêng thì điểm đầu vào của trường là 21 điểm bên cạnh những điều kiện khác. 21 điểm là khá khó cho kỳ thi đại học. Những năm trước điểm chuẩn đại học kinh tế tp hcm cho tất cả các ngành cũng chỉ 19 thôi _ một điểm cũng khá cao vào thời gian đó. Như RMIT dễ hơn quá nhiều, không có điểm ielts hay ielts thấp đều được học và không cần điểm thi đại học và bất kỳ kỳ thi nào. Nhiều học sinh học lực rất yếu học các trường quốc tế việt nam hay dân lập vẫn vào được rmit. Đa số các trường quốc tế việt nam như mình á châu, việt úc, châu á thái bình dương... Cho điểm rất dễ so với trường công.

• Like
Reactions: dell132 and ku đơ
Hạng B2
4/6/19
139
42
36
36
trường này đã xây xong đâu vậy các bác
em ở ngay đó mà hay giờ đã tuyển sinh xong rồi
đầu vào mà cao thế này thì ko biét có sinh viên không, ngay cạnh đấy có 1000 cái shophouse đang bán

• Like
Reactions: Nguyễn Phú
Tập Lái
21/6/20
27
84
13
An Phú, quận 2
Em gái cháu từng học trường này, điểm IELTS cũng cao như con gái bác. Thành thật mà nói thì nếu có định hướng đi du học Đức vào năm cuối về các ngành Kỹ thuật thì nên học và phải học thật giỏi để xin được học bổng, còn ngành khác ít cơ hội đi thì học trường chính quy bình thường rồi tự tìm học bổng sau đh cũng được.
Do bố mẹ cháu định hướng sai lệch nên sau khi em rớt đại học chính quy (do vấn đề sức khỏe hôm đi thi) thì lại cho vào trường này học với hi vọng được sang Đức (và cũng đỡ mang tiếng rớt đh, cháu nghĩ vậy), nhưng do không phù hợp + chương trình khá nặng nên tạch nhiều môn ngay từ năm 3, đua đòi bạn bè nhà giàu trong đó ăn chơi sang chảnh beer bar, club các thứ giờ nhìn nó không ra luôn..nhà cháu phải tìm vây nó lại lôi về nhà, khổ lắm bác...bay vài trăm triệu cho nó chứ không ít.

• Wow
Tập Lái
19/9/14
1
102
28
48
Em gái cháu từng học trường này, điểm IELTS cũng cao như con gái bác. Thành thật mà nói thì nếu có định hướng đi du học Đức vào năm cuối về các ngành Kỹ thuật thì nên học và phải học thật giỏi để xin được học bổng, còn ngành khác ít cơ hội đi thì học trường chính quy bình thường rồi tự tìm học bổng sau đh cũng được.
Do bố mẹ cháu định hướng sai lệch nên sau khi em rớt đại học chính quy (do vấn đề sức khỏe hôm đi thi) thì lại cho vào trường này học với hi vọng được sang Đức (và cũng đỡ mang tiếng rớt đh, cháu nghĩ vậy), nhưng do không phù hợp + chương trình khá nặng nên tạch nhiều môn ngay từ năm 3, đua đòi bạn bè nhà giàu trong đó ăn chơi sang chảnh beer bar, club các thứ giờ nhìn nó không ra luôn..nhà cháu phải tìm vây nó lại lôi về nhà, khổ lắm bác...bay vài trăm triệu cho nó chứ không ít.
Mình ko định hướng cho con đi du học, chỉ muốn nó học ngành gì trường gì dạy bằng Tiếng Anh, cho khỏi phí English của bé thôi- Về việc đua đòi thì hiện nay bé nhà nhắm khả năng kinh tế có hạn nên chưa có đua đòi, đua đòi học kém thì xác định tạch, chắc xác định tư tưởng trước là chương trình nặng phải thử thách bản thân thôi. Trong trường công bé đang đăng ký NT + KT TP HCM đây

Tập Lái
21/6/20
27
84
13
An Phú, quận 2
Mình ko định hướng cho con đi du học, chỉ muốn nó học ngành gì trường gì dạy bằng Tiếng Anh, cho khỏi phí English của bé thôi- Về việc đua đòi thì hiện nay bé nhà nhắm khả năng kinh tế có hạn nên chưa có đua đòi, đua đòi học kém thì xác định tạch, chắc xác định tư tưởng trước là chương trình nặng phải thử thách bản thân thôi. Trong trường công bé đang đăng ký NT + KT TP HCM đây
Vâng, em gái cháu ngày xưa ko lượng sức nên đăng ký Y dược mới tạch, vợ cháu làm bs nên nhà cháu cũng muốn cho em gái (cũng có vẻ thích y) cùng học với chị cho có người trong ngành dìu dắt, nhưng cuối cùng lại ra thế này. Đáng lẽ cho nó 1 năm để ôn thi lại vào Y là được rồi, đằng này mất hẳn 3 năm và 1 đống tiền, giờ nó người ko ra người, chuyện gia đình khá buồn nhưng lên đây tâm sự mong những nhà khác có cái nhìn thực tế. Do các trường cấp 3 ở VN định hướng tương lai rất kém, còn bố mẹ đa số lớn tuổi rồi không hình dung được.
Còn về ngành tài chính thì cháu có nhiều người bạn học trường bình thường (đh quốc tế, đại học kte..) nhưng sau khi ra trường phải chịu khó học thêm các văn bằng chứng chỉ kiểm toán quốc tế mang tính chuyên môn cao thì vẫn đi nước ngoài làm hoặc làm công ty quốc tế ở VN lương nghìn đô bình thường ạ. Tiết kiệm được kha khá so với học đh tư.

Tập Lái
19/9/14
1
102
28
48
Vâng, em gái cháu ngày xưa ko lượng sức nên đăng ký Y dược mới tạch, vợ cháu làm bs nên nhà cháu cũng muốn cho em gái (cũng có vẻ thích y) cùng học với chị cho có người trong ngành dìu dắt, nhưng cuối cùng lại ra thế này. Đáng lẽ cho nó 1 năm để ôn thi lại vào Y là được rồi, đằng này mất hẳn 3 năm và 1 đống tiền, giờ nó người ko ra người, chuyện gia đình khá buồn nhưng lên đây tâm sự mong những nhà khác có cái nhìn thực tế. Do các trường cấp 3 ở VN định hướng tương lai rất kém, còn bố mẹ đa số lớn tuổi rồi không hình dung được.
Còn về ngành tài chính thì cháu có nhiều người bạn học trường bình thường (đh quốc tế, đại học kte..) nhưng sau khi ra trường phải chịu khó học thêm các văn bằng chứng chỉ kiểm toán quốc tế mang tính chuyên môn cao thì vẫn đi nước ngoài làm hoặc làm công ty quốc tế ở VN lương nghìn đô bình thường ạ. Tiết kiệm được kha khá so với học đh tư.
Đúng là gd hy vọng rất nhiều ở con cái, nhưng thật sự thì ko biết khả năng các bé đến đâu và chịu áp lực đến mức nào. Cho mình hỏi thăm chứng chỉ kiểm toán QT thì học chỗ nào ah, dạo này các bé kha khá E cứ định hướng logistic nhưng mình can, cứ cho ngành hot. Với mức học phí VGU mình thấy cũng tương đương FPT, Hoa Sen.. mình chưa để ý trường ĐH Tài Chính TP

Tập Lái
21/6/20
27
84
13
An Phú, quận 2
Đúng là gd hy vọng rất nhiều ở con cái, nhưng thật sự thì ko biết khả năng các bé đến đâu và chịu áp lực đến mức nào. Cho mình hỏi thăm chứng chỉ kiểm toán QT thì học chỗ nào ah, dạo này các bé kha khá E cứ định hướng logistic nhưng mình can, cứ cho ngành hot. Với mức học phí VGU mình thấy cũng tương đương FPT, Hoa Sen.. mình chưa để ý trường ĐH Tài Chính TP
Chứng chỉ kiểm toán sau khi ra trường và đi làm vài tháng ở 1 công ty kiểm toán (lựa tập đoàn lớn) rồi mới nắm được cơ cấu số liệu cơ bản của công ty... mới đăng ký học chứng chỉ liên quan được bác ạ, giống như bác sĩ phải học ra bằng đa khoa làm vài tháng rồi mới học lên chuyên khoa vậy.
Có nhiều loại chứng chỉ lắm, cháu ko làm ngành này nên không rành, nhưng bạn bè cháu bảo thế là tốt nhất. Va chạm thực tế rồi học sâu hơn cũng không muộn vì có sẵn số liệu của công ty để làm luôn.

• Like