Hạng B2
25/5/13
214
133
43
E đc đi tất cả xăng, dầu san và new so rồi, toàn bộ đều là bản full hết. nhưng 2 chiếc hay đi nhiều nhất là san full dầu 2016 và so full xăng 2015. san thì mua t6 2016 đến nay 1v5, chủ kĩ tính chăm xe tốt, so xăng 7/2015 thì a bạn chạy 1 năm đầu gần 2v5 vì là doanh nghiệp nên mài xe đi huyện khá nhiều, k chăm xe lắm. hiện tại 4v5.
À mấy hôm nay ddccd lái rav4 đi tây bắc đời 2008 hơi cũ tý chạy 88k mile chắc khoảng 120k km j đó túm vào so sánh luôn. thấy thế này:
San lái cho 1 cảm giác j đó thư thái cách âm so vs tai em là ổn. so ồn gầm hơn san, so đỡ ồn gầm hơn crv 1 chút, crv ồn gầm nhất. rav4 cách âm bên ngoài tốt ngang san nhưng cũ r nên gầm nghe rào nhiều hơn san, ồn ngoài thì vs các xe hiện tại đều ok. k khó chịu như ồn gầm nên e k đánh giá kĩ lắm.
Máy xăng 2.4 cả san và so nếu đi full tải 7 người muốn vọt 100-120 là bắt đầubì ạch, máy dầu thì khỏe lắm. full tải chạy k lúc nào thấy hụt luôn. máy dầu chạy trên 50 là bộc lắm. đạp là lên. từ 50 đổ lên crdi chấp bọn crv vs rav4 luôn. dưới 50 crdi đi gầm gừ tức chân. bọn máy xăng có tý tải chạy 100-120 kề cả crv và rav4 muốn vọt thì như hết hơi, cả xăng và dầu thì bọn so cho cảm giác chạy bốc hơn san cụ ạ. ở normal ấy. vì so 2015 chưa có chỉnh chế độ vận hành. còn rav4 tuy 9 năm tuổi nhưng công nhận khung gầm nó tốt các cụ ạ. mặc dù so sánh thế không ổn vì rav4 nhập mỹ. đầm xe rav4 ngang crv. hơn san vs so 1 chút thôi. cũng gần như tương đương.
Về chất liệu hoàn thiện nội thất: da thì crv e thấy mềm. chạm thôi đã thích rồi. san, so, rav4 na ná nhau k mềm như crv. con rav4 9 năm da còn tốt chưa thấy bục rách hay sờn j. nhựa xe thì so có vẻ dễ trầy xước hơn. so hoàn thiện nhựa nội thất kém hơn san và 2 xe kia,san thì ốp bên trên táp lô nhựa mềm nhiều chứ những chỗ nhựa cứng cũng dễ xước như so. nhựa rav4 vs crv tốt hơn.
Về tiêu thụ nhiên liệu: so máy xăng đường trường xe 6 người lớn. bác e còn 90kg còn đâu toàn 70. 1 chị cgai 48kg chạy cao tốc hà nội lc vs cruise control là 9,2-9.5l /100km. trong phố ở tỉnh lẻ chạy nhẹ nhàng k có tắc e lái khoảng 11l, chân to như ông anh e đi thì 13l5. san cũng tương đương thôi nhưng ăn hơn 1 chút chắc do 2 cầu. máy dầu thì ct hà nội lc khoảng 6.7l đi đều vs cruise control. trong phố tỉnh lẻ như trên 8-8.5. crv ăn ngang ngửa sorento xăng luôn. rav4 đi hn lc tây bắc cũng 9-10l thôi vì e k đo kĩ.
Túm lại cu chuyển so-> san e can. hơn nhiều đâu cụ. cụ mua mới thì k nói. đang đi san sang so e can. phí tiền.nếu chạy đường đá dăm, xấu nhiều nên mua bọn suv satsxi rời nó k bị ồn lốp mà phải lên hẳn pajero sport 4x4 mới bõ. everest 2.2 nó yếu hơn so cụ đi cụ lại chán. so của cụ chọn lốp tốt bảo dưỡng gầm tốt là ok r.
Thêm về đèn. rav4 cũ r k nói. san và so đèn cos xenon ánh sáng tương đương. pha thì thằng san bị chĩa quá lên trời lúc bật pha đi đường tối thấy có khoảng đen nằm giữa mặt cắt cos vs pha nhìn cực kì khó chịu. sorento thì k bị thế. nhưng đèn pha 2 thằng này halogen nên tối. tạo cảm giác cos sáng choang pha chẳng thấy j. 2 thằng đều có đèn hỗ trợ cua tốt. crv cả cos và pha đều rất rất tốt mặc dù pha cũng là halogen như 2 thằng kia. bật pha lên k bị khoảng đen nằm giữa pha vs cos như san, e đi kể cả trời mua thấy đèn crv rất ngon. mà mắt e cận 3 độ đấy.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
13/3/15
944
18.254
93
.SF êm hơn So rất nhiều, lý do là dây chuyền hàn khung gầm của Thaco là hàn bán tự động còn hệ thống hàn khung gầm của Thành Công là hàn Robot 100%, xét về độ cách âm thì Fortuner, CR-V, So......., đều kém hơn nhiều

• Like
Reactions: sontung
Hạng B2
25/5/13
214
133
43
cách âm
.SF êm hơn So rất nhiều, lý do là dây chuyền hàn khung gầm của Thaco là hàn bán tự động còn hệ thống hàn khung gầm của Thành Công là hàn Robot 100%, xét về độ cách âm thì Fortuner, CR-V, So......., đều kém hơn nhiều
cách âm j cụ ns rõ nhé. chứ cách âm gầm bọn cuv k ăn đc bọn satxi rời đâu nhé. 3 tiếng ồn chính là gầm, bên ngoài, máy. bọn satxi rời nhừ ev, ps, fortuner cách âm gầm chấp san luôn.

Hạng B1
11/3/17
98
45
18
34
Vợ em nó ngồi SantaFe của thằng hàng xóm nó cũng khen êm hơn xe nhà, xe nhà là Cap ghẻ thôi.
Nhưng em cũng nghĩ santaFe sẽ ngon hơn Kia. Cơ bản cái xe là máy, khung, truyền động. Nhưng nội ngoại thất, cách âm và mấy cái nhỏ nhỏ khác sẽ quyết định độ hoàn thiện con xe. Em nghĩ San hơn So ở điểm này.
Chúc mừng bác chủ.
Còn San với F.Ex thì em thấy bác chủ nói là San nó hợp với bác ấy hơn, chứ ko hề nói San ngon hơn F.Ex nên các bác đọc kĩ bài người ta rồi còm kẻo ném đá nhầm tội nghiệp.
Vo bác còn khen cái gì của thằng hàng xóm nữa ko bác. Ahihi

Hạng B1
11/6/17
60
32
18
33
Theo cảm nhận cá nhân thôi nha các bác
Em vẫn thấy Satafe có gì đó trên Sorento 1 bật dù cùng phân khúc (Fan Sorento đừng ném đá em nha =_=)
Option thì KIA là vô đối rồi nhưng về thiết kế, cấu trúc khung gầm thấy thanh thoát và cá tính không bằng Huynhdai được, KIA được cái bề thế cơ bắp hơn (điển hình là Sorento và Sedona)

Bze confirmed
Tập Lái
22/7/17
25
21
3
Em cũng kết em Santafe này quá, mà lại lăn tăn thấy em Ford Everest góc cạnh nam tính, nên tham khảo mấy hôm nay. Đọc được bài viết của bác chủ thớt mà em thấy nghiêng hẳn về Santa Fe, chắc cứ trải nghiệm xem thế nào.

• Like
Reactions: sontung
Hạng D
17/12/11
1.240
1.564
133
Em cũng kết em Santafe này quá, mà lại lăn tăn thấy em Ford Everest góc cạnh nam tính, nên tham khảo mấy hôm nay. Đọc được bài viết của bác chủ thớt mà em thấy nghiêng hẳn về Santa Fe, chắc cứ trải nghiệm xem thế nào.
E thì thấy Everest ko đẹp . Đít xấu quá
. E vote sò ngon bổ rẻ hehe

• Like
Reactions: Black Hawk