Hạng B2
26/12/13
138
171
43
Đang đi Kia Sorento có nên đổi lên Hyundai Santafe  full Dầu  ?
Em đi Sorento dầu đời đầu cũng được gần 3 năm, thấy tiếng máy không êm lắm, vô lăng khá nặng, không có AWD và thiếu một số option nên e tính đổi Santafe nên các bác cho em hỏi là Santafe bản full dầu khả năng vận hành tốt hơn New Sorento nhiều không ạ? Không biết cách âm của Santafe so với Sorento thế nào? tks[pagebreak][/pagebreak]

Mod: Ảnh minh họa từ Autotrader.ca

Last edited by a moderator:
Tập Lái
24/9/16
45
101
33
Trừ ngoại thất thiết kế thì theo quan điểm của mỗi người. Sorento thì em chưa đi nên không đánh giá cảm giác lái hay độ cách âm đc. Bác em có chiếc santafe bản dầu 1 cầu 2016. em có chạy và thấy cách âm rất tốt, vô lăng nhẹ khi đi chậm đầm khi tốc độ cao, cảm giác lái tốt.
Theo em thấy nếu lấy Santafe bản dầu full thì sorento ko có cửa để so sánh đâu. Chỉ có là xe Hàn theo mọi người đánh giá nhanh xuống cấp thôi (cái này là của bền tại người thôi). còn lại santafe vượt trội về tất cả option, vận hành.
Nếu bác cố gắng thêm tiền lên con Ford Explorer là khỏi lăn tăn.
Chúc bác sớm có vợ 2 ưng ý.

Hạng B2
26/12/13
138
171
43
Bác đã đi sorento và có kinh nghiệm rồi thì chỉ việc qua đại lý hyundai lái thử e santafe mới là biết ngay chứ nhỉ?

Dạ, e cũng tính test drive, có điều là cũng có tí phân vẫn ở chổ: bù thêm kok ít, mà hai con này bản chất nó cùng phân khúc, nên em hỏi ý kiến các bác có kinh nghiệm thôi ạ ! tks

Hạng B2
26/12/13
138
171
43
Trừ ngoại thất thiết kế thì theo quan điểm của mỗi người. Sorento thì em chưa đi nên không đánh giá cảm giác lái hay độ cách âm đc. Bác em có chiếc santafe bản dầu 1 cầu 2016. em có chạy và thấy cách âm rất tốt, vô lăng nhẹ khi đi chậm đầm khi tốc độ cao, cảm giác lái tốt.
Theo em thấy nếu lấy Santafe bản dầu full thì sorento ko có cửa để so sánh đâu. Chỉ có là xe Hàn theo mọi người đánh giá nhanh xuống cấp thôi (cái này là của bền tại người thôi). còn lại santafe vượt trội về tất cả option, vận hành.
Nếu bác cố gắng thêm tiền lên con Ford Explorer là khỏi lăn tăn.
Chúc bác sớm có vợ 2 ưng ý.

Thật sự là e có lái thử con Explorer, nhưng e không ưng lắm, ngoại thất oke, mà nội thất nó theo phong cách hơi xưa, mà lên đến tầm 2,5ti lăn bánh, e sẽ lấy BMW hay Audi để thử cảm giác lái chứ em cũng còn trẻ nên chưa cần xe full size vậy ạ! Ban đầu chạy Sorento e thấy khá ổn, sau này thì thấy ồn hơn và do đi tp nhiều nên xoay trở volant nó nặng quá! Cám ơn bác

Tập Lái
24/9/16
45
101
33
Thật sự là e có lái thử con Explorer, nhưng e không ưng lắm, ngoại thất oke, mà nội thất nó theo phong cách hơi xưa, mà lên đến tầm 2,5ti lăn bánh, e sẽ lấy BMW hay Audi để thử cảm giác lái chứ em cũng còn trẻ nên chưa cần xe full size vậy ạ! Ban đầu chạy Sorento e thấy khá ổn, sau này thì thấy ồn hơn và do đi tp nhiều nên xoay trở volant nó nặng quá! Cám ơn bác
Xe mỹ mà bác, ecoboost quá mạnh mẽ, cảm giác lái cũng ko tồi, nhìn như range rover. Bác còn trẻ nên chưa ưng cũng đúng. Sau có gia đình nhu cầu nhiều sẽ ưng liền. Quan trọng là bác đổi xe SUV hay nhu cầu thế nào. Chứ SUV tầm tiền 2 đến 3 tỷ thì Explorer là đỉnh nhất rồi. Thấp hơn thì Santafe hoặc Fortuner bản full

• Like
Reactions: minhtuong2507
Hạng B2
26/12/13
138
171
43
Xe mỹ mà bác, ecoboost quá mạnh mẽ, cảm giác lái cũng ko tồi, nhìn như range rover. Bác còn trẻ nên chưa ưng cũng đúng. Sau có gia đình nhu cầu nhiều sẽ ưng liền. Quan trọng là bác đổi xe SUV hay nhu cầu thế nào. Chứ SUV tầm tiền 2 đến 3 tỷ thì Explorer là đỉnh nhất rồi. Thấp hơn thì Santafe hoặc Fortuner bản full

Em không nghĩ tới Fortuner đâu ạ, cái máy của nó cùi nhất phân khúc, Em đã test drive con Santa Fe full dầu, nó êm hơn Sorento thật, chỉ lúc depart mới nghe tiếng máy vọng vào cabin ,vô lăng nhẹ nhàng, option nhiều hơn, nhưng máy xăng còn êm hơn có điều yếu hơn! Em đăng lăn tăn chút! tks bác, e test drive con Explorer, thật sự, cảm giác lái nó cũng bình thường như Santafe ạ, máy mạnh hơn, nhưng độ trễ hơi nhiều, độ ồn khi tăng tốc khá lớn, và cảm giác ở vòng tua thấp không được nhẹ nhàng! Chắc qua lễ e lấy Santafe kaka, kok biết tầm này còn lựa chọn nào tốt hơn kok?

Hạng B2
17/5/07
310
102
43
Explorer trễ gas nhiu hả bác? Máy ecoboost 2.3 mạnh hơn mà:)! Cong nghệ nhiu hơn chỗ cảnh báo diem mù và làn đuong, còn lại thì như stf!

minh dang chạy stf bản base xăng, sorento k co so sánh dc voi stf vi lech gan 200 chai! Noi va ngoai that deu k bằng, vde bác chọn xăng hay dầu tuỳ nhu cầu, xăng k yếu nhé, chạy sport hay manual thì cực mạnh, dầu thì tiet kiem lắm, xăng thì hao hơn, neu bac di dg truong nhiu thi nen chọn dầu, ngc lại chọn xăng!

cách âm stf cực ngon, bsung thêm 500k ron nữa là đỉnh!

Tầm giá này stf ok rồi vì hài hoà trong và ngoài, thich cam giác lái thi đi sport tai lái cứng và đầm, còn co lúa nua choi subaru nhung 5 chỗ và ồn hơn nhiu, dc cam giác lái chắc hơn.Fortu thi dc ben ngoai,noi that k ok lam!

chuc bác co sự lua chọn đúng.

Hạng B2
26/12/13
138
171
43
Explorer trễ gas nhiu hả bác? Máy ecoboost 2.3 mạnh hơn mà:)! Cong nghệ nhiu hơn chỗ cảnh báo diem mù và làn đuong, còn lại thì như stf!

minh dang chạy stf bản base xăng, sorento k co so sánh dc voi stf vi lech gan 200 chai! Noi va ngoai that deu k bằng, vde bác chọn xăng hay dầu tuỳ nhu cầu, xăng k yếu nhé, chạy sport hay manual thì cực mạnh, dầu thì tiet kiem lắm, xăng thì hao hơn, neu bac di dg truong nhiu thi nen chọn dầu, ngc lại chọn xăng!

cách âm stf cực ngon, bsung thêm 500k ron nữa là đỉnh!

Tầm giá này stf ok rồi vì hài hoà trong và ngoài, thich cam giác lái thi đi sport tai lái cứng và đầm, còn co lúa nua choi subaru nhung 5 chỗ và ồn hơn nhiu, dc cam giác lái chắc hơn.Fortu thi dc ben ngoai,noi that k ok lam!

chuc bác co sự lua chọn đúng.
Cám ơn Bác! Thật sự thì Explorer e thấy nó trễ khá nhiều đó ạ, e từng đi qua BMW 320 hay Civic 2017 thì e thấy trễ ít hơn nhiều so với Ẽplorer, còn nhược điểm nữa là Bác đạp gas lúc depart, tiếng máy khá là lớn còn lại vận hành không có gì để chê ạ! Hbua e Test drive dầu, chắc qua lễ e test luôn con xăng r quyết thôi ạ! Nghiên cứu mãi chưa tìm đc tầm 1,5 tỉ có con nào hơn Santafe! Kaka! Hồi tr lấy Sorento cũng vì cảm giác mạnh mẽ mà e đánh đổi sự yên tĩnh! Giờ test con Stf dầu cũng khá êm, lại suy nghĩ tiếp! Kaka! Subaru thật sự đc cảm giác lái, còn ngoại nội thất em thấy xấu quá, option ít hơn nữa!

• Like
Reactions: sontung
Tập Lái
24/9/16
45
101
33
Em không nghĩ tới Fortuner đâu ạ, cái máy của nó cùi nhất phân khúc, Em đã test drive con Santa Fe full dầu, nó êm hơn Sorento thật, chỉ lúc depart mới nghe tiếng máy vọng vào cabin ,vô lăng nhẹ nhàng, option nhiều hơn, nhưng máy xăng còn êm hơn có điều yếu hơn! Em đăng lăn tăn chút! tks bác, e test drive con Explorer, thật sự, cảm giác lái nó cũng bình thường như Santafe ạ, máy mạnh hơn, nhưng độ trễ hơi nhiều, độ ồn khi tăng tốc khá lớn, và cảm giác ở vòng tua thấp không được nhẹ nhàng! Chắc qua lễ e lấy Santafe kaka, kok biết tầm này còn lựa chọn nào tốt hơn kok?
vậy còn duy nhất Pajero Sport thôi bác. Xe nhật lại hàng nhập khẩu, SUV 7 chỗ rộng hơn Santafe 5+2. Santafe cũng đang rục rịch ra bản mới, còn parjero lại đang bản mới. Option tương đương nhau, nhưng về độ chắc chắn, bền và việt dã thì Pajero hơn 1 bậc. Off road thì cực đỉnh. Nêú so 2 em với bản hiện taị. Nếu chọn bản cao nhất thì Pajero chắc chắn là hơn Santafe. Nếu tầm tiền 1 tỷ 5 em nghĩ bác nên lấy Pajero 2 cầu ra biển tầm 1,6. Bản 1 cầu thì 1,5. Bác đi test thử em này xem thế nào

• Like
Reactions: minhtuong2507