Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
Theo ông Nguyễn Sinh Hùng thì trong đàm phán WTO, nhiều nước đề nghị VN giảm thuế nhập khẩu ô tô nhiều hơn so với cam kết AFTA.
Trước đây ông Vụ trưởng BTC có nói sẽ giảm thuế nhập khẩu ô tô xuống còn 80 - 90% để phù hợp với cam kết AFTA.
Có tin nói BTC đang đề xuất thuế nhập khẩu ô tô là 70%.

(Theo báo Kinh tế Sài gòn 24/11/05)

Hạng B2
17/9/05
361
23
18
RE: Đang xe xét giảm thuế nhập khẩu Ô tô

Theo em nhớ thì có 1 tuyên bố khi đi đàm phán WTO vòng vừa rồi là thuế nhập khẩu xe con sẽ dự định giảm xuống còn 90% hoặc hơn. Đồng thời có tung tin vỉa hè thuế giảm tới còn 50%.
Như vậy có thể hiểu là các bác thập thò trong túi đàm phán TNK sẽ ở mức còn 90 - 50% tùy vào bên nào dẻo mỏ hơn.

Tuy nhiên M lại muốn xem ta giảm thuế trước, tức là ta sẽ không giảm nhiều mà giảm cho trông thấy thôi. Vậy thì có thể thấp hơn 90%, có thể là 80% hay 70%.

Bữa rồi em ngồi ở Nội bài chờ chuyến, thấy 1 chiêc US army hạ cánh đổ hàng rồi bay lên 1 tiếng sau, ngay giữa trưa, ngay sân khách, có lẽ quan hệ vẫn đang rất vui, nên dù là "có tin", em vẫn tin là thuế có thể giảm tới còn 70% trong năm 2006, có thể trước tháng 6. Sau tháng 6 có thể giảm thêm 1 lần nữa coi như mở sâm banh ăn mừng đàm phán thành công. 2007 còn 50% (cái này đoán thôi nha)

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Em đảm bảo bài này sẽ lại hot... như mấy bài nói về giá xe cho xem. Bác đạt bị sún chuẩn bị ngay đi, em thấy ở đâu có bác ở đó có bác xxx cho mà xem. ( bác biết em nói ai rồi ) :D:D:D
Việc giảm thuế nhập khẩu trong năm 2006 em nghĩ chắc khoảng còn 90% là hết mức rồi.

Hạng B2
6/8/05
120
0
0

Trích đoạn: songlam

Theo ông Nguyễn Sinh Hùng thì trong đàm phán WTO, nhiều nước đề nghị VN giảm thuế nhập khẩu ô tô nhiều hơn so với cam kết AFTA.
Trước đây ông Vụ trưởng BTC có nói sẽ giảm thuế nhập khẩu ô tô xuống còn 80 - 90% để phù hợp với cam kết AFTA.
Có tin nói BTC đang đề xuất thuế nhập khẩu ô tô là 70%.

(Theo báo Kinh tế Sài gòn 24/11/05)

Để phù hợp với cam kết AFTA thì thuế nhập khẩu ô-tô chỉ có 0-5% thôi ! Vấn đề là khi nào ? 2007, 2009 hay 2012 ?
Giảm nhiều hơn cam kết với AFTA là giảm còn 0% ?
Báo chí bây giờ nói lung tung quá !:D

@Datsun : Giảm thuế NK có phải thông qua quốc hội không bác ?[8|]

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

@Datsun : Giảm thuế NK có phải thông qua quốc hội không bác ?

Giảm thuế nhập khẩu về thụ tục không phải thông qua Quốc hội.

Ann
Tập Lái
14/10/05
6
0
0

Các Bac oi, đừng có kỳ vọng vào chính sach thuế đối với ô tô vì mình chưa muốn tham gia vào sân chơi chung là WTO nên các bác lãnh đạo cứ dự định cuối 2004 vào WTO, 2005 vào WTO ... cho đến gì thì mình vẫn ở ngoài cuộc chơi WTO vì khi đàm phán với các thành viên WTO mình không muốn thực hiện theo chính sách của họ vì lợi ích .... CHI CÓ MỘT CON ĐƯỜNG VÀO WTO THÌ MỌI SỰ MỚI THAY ĐỔI.
Chẳng hạn như về cách tính thuế TTĐB đối với ô tô nhập khẩu đã giảm theo mức 50%, 30%, 15% nghe có vẽ là điều mừng cho người tiêu dùng nhưng thực chất là không giảm bao nhiêu cả vì trước thuế TTĐB là Thuế nhập khẩu giảm thì mới có đột phá trong thị trường ô tô thôi.
Ô TÔ SX TRONG NƯỚC LÀ CON RUỘT CÒN Ô TÔ NHẬP KHẨU LÀ ANH HỌ CỦA Ô TÔ SX TRONG NƯỚC NÊN XÉT THỨ TỰ ƯU TIÊN THÌ GIẢI QUYẾT CHO Ô TÔ SX TRONG NƯỚC ĐÃ CÁC BÁC Ạ.

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: tungrose

Em đảm bảo bài này sẽ lại hot... như mấy bài nói về giá xe cho xem. Bác đạt bị sún chuẩn bị ngay đi, em thấy ở đâu có bác ở đó có bác xxx cho mà xem. ( bác biết em nói ai rồi ) :D:D:D
Việc giảm thuế nhập khẩu trong năm 2006 em nghĩ chắc khoảng còn 90% là hết mức rồi.
Cũng chưa nói chắc được bác à.:) Lần này iem quyết tâm kiềm chế rùi bác ui, ai lại để các bác nhắc mình lần nữa :D:D Lần trước chọt 1 phát cho ai đó biết là có người chịu chọt lắm đó thôi mà :D

Cá nhân em cũng nghĩ năm 2006 giảm thuế NK 90% là cố gắng lắm rồi. Và cũng nên từ từ vậy thôi.
Tuy nhiên thấy Bác Hùng có nó lỡ 1 câu 90% hoặc hơn, thì sợ bác ấy phải giảm hơn để tỏ ra thiện chí.
Em nghĩ còn có nhiều yếu tố mà chúng ta không tiếp cận đủ thông tin để phán đoán, vì nó phụ thuộc vào bàn tiệc chung, có nhiều món trong đó TNK xe hơi chỉ là 1 món, gắp món nào nhiều, món nào ít khó nói được trước. Nếu thuế xe hơi mà đắt khách như rau muống chao dầu thì hết nhanh lắm.:D
Lại còn phụ thuộc ông rút chân giò, bà có chịu thò miếng chả hay không.
Mới đây, cái món Thuế chống phá giá đang bị xem xét hủy, cũng chỉ là chuyện sớm muộn. Thế thì "cái đồng xèng" ưu đãi thuế nhập hàng nguồn gốc vn cũng bớt giá trị, xèng không số, không có giá trị thanh toán, bên kia phải thả xèng khác ra. Còn cân nhắc chán trong cuộc chơi tổng thể.

Cho nên lạc quan đoán cho vui thôi bác à, chứ các bác mà quyết thì bỏ giới hạn số lượng đăng ký xe ngay trong ngày, giảm giá xăng ngay trong đêm.

Em không nhớ thuế NK xe hơi có nằm trong số các khoản thuế phải thông qua hay không bác à, hình như là có. Mà từ nay đến 6/2006 còn nhiều kỳ họp mà bác.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Theo tôi hiểu, các sắc thuế đều phải do QH hoặc UBTV QH phê chuẩn.

Hạng B2
2/2/05
199
0
0

Bác tung-râu-dê lại đứng ngoài mô kích roài . Hot hay không hot không rõ, nhưng chắc bớt được các ý kiến viển vông ngông nghênh .

Về thuế nhập khẩu, bộ TC và thương mại phối hợp trình Chính phủ, nếu trong khung thuế do QH hoặc UBTV QH phê duyệt thì CP quyết, ngoài khung thì phải trình QH hoặc UBTV QH quyết

Thuế NK xe hơi sát khung rồi nên nhất cử nhất động cũng sẽ phải có QH thông qua .

Theo dự đoán riêng của tôi, việc đàm phán vào WTO của VN sẽ giải quyết xong trước APEC Hà Nội . Vào WTO chắc cuối năm sau. Từ giờ tới lúc đó thuế NK sẽ không đổi, sau đó chắc chắn hạ , đự đoán tiếp khoảng ở mức 70-80%

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Cám ơn bác Tungrose, nhờ bác nên ai ai cũng tự nhìn lại mình, kiềm chế hơn, bài viết sẽ có chất lượng hơn :D B2 rùi mà bác nhẩy :)

Status
Không mở trả lời sau này.