Hạng B1
25/5/11
65
1
0
50

Nghe các bác nói thế mình cũng yên tâm .. vì mình cũng rất thích mua xe fiat siena để tham gia hội hè với các bác. sau này về phần kỷ thuật và thợ thuyền .. nhờ các bác chỉ giáo thêm nhe !
Mình thích con siena HL 1.6 chạy <=5van ... giờ khó kiếm qua ... toàn xe chạy >7van
:mad:

• Like
Reactions: nhuhanhnt
Hạng B2
31/12/07
146
1
0
53
Vũng Tàu
"Đánh giá chính xác" về một dòng xe là rất khó các bác ạ. Và nó còn tùy thuộc vào túi tiền, nhu cầu, sở thích. Tiền nhiều thì không ai đi Fiat là đúng nhưng nếu tiền ít thì Fiat vẫn rất ổn. Em chạy Fiat Albea từ 2007 và thấy nó không có vấn đề gì lớn. Chỉ có vấn đề mà có Bác nói hay "hư vặt" thì em cũng cảm nhận được nhưng có vẻ vấn đề đó là do dòng xe này thiết kế cho xứ lạnh nhưng chạy xứ mình nên có những trục trặc mà xe Nhật không có. Có thể kể một số hư hỏng vặt mà em gặp như:
-Tab lô xe nóng quá chảy lớp phủ ngoài, em phải vào MK sơn lại và hết hẳn.
-Trần xe (zin) bị bong ra, cũng do quá nóng và em ra ngoài bọc da lại, OK luôn.
-Tiếp điểm nối đồng hồ báo nhiệt nước làm mát không tốt. Có lúc xe chạy mà kim đồng hồ vẫn nằm chết. Lần đầu em bị đưa hơi hoảng tưởng hỏng gì nghiêm trọng, lên MK các chú thợ tháo đầu nối ra, lấy dao cạo cạo gắn vào OK. Sau này có 1-2 lần bị lại em tự cạo hay lắc lắc thì nó lại hoạt động.
-Có lần xe chạy bị giật cục (lúc mới chạy, sau máy nóng thì lại OK) em có đưa kiểm tra tại mấy gara ở VT không biết bệnh gì. Sau lại mang lên Mekong. Các chú thợ nối vào máy tính kiểm tra phát hiện các chấu bugi ẩm, làm khô lại OK nhưng em ghét quá thay luôn bộ bugi mới ở Mekong cho chắc ăn. Bộ cũ để sơ cua.
...................
Đó là các hư hỏng lặt vặt nhưng khi đã quen xe và biết ý thì cũng dễ xử lý thôi. Riêng đồ phụ tùng, nếu vào hãng thì dù đồ xe nào chả mắc, không cứ Fiat. Nhưng vì tính an toàn nên trừ những thứ lặt vặt như lọc xăng, lọc nhớt...Còn những cái khác em thay trên MK hết. Có lẽ xe em mới (mới chạy 24,000km) nên hầu như cũng không phải thay gì nhiều.
Nếu so về công nghệ thì Albea cũng phải tương đương với Civic hoặc Toy Atis. Đúng như bác Eurocar nói: chẳng ai bán Fiat đi mua xe Kim Chi làm gì?
Nếu bán thì ít nhất phải mua thứ hơn hẳn.

• Like
Reactions: Cá lóc trui
Hạng B1
6/3/11
81
0
0
Đồng ý với bác Quân (bác Vukhanh).
Bác Quân ơi, e bán xe rồi. Xây nhà kẹt quá phải bán chứ e cũng yêu e nó lắm.
Còn chuyện xe cũ, xe nào chả hư. Giá mua có trăm mấy, 2 trăm mấy là cùng mà đòi đủ thứ. Xe giá thấp nhất bây giờ (e k nói xe trung quốc), matis 2003 cũng 170-180, chứ lấy đâu rẻ hơn, mà ai lại đem matis so với Siena 1.6 (khoảng 150-170), chưa kể Siena 1.3 còn rẻ hơn nữa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/6/07
105
0
0
53
Các bác FIFC chưa thấy bình lựng mấy nhể?
Em thật chứ với số tiền ít, lại sở hữu 1 thương hiệu lớn như Fiat thì quả là 1 lựa chọn sáng suốt!
Có điều sự án ngữ kiểu củ chuối, chụp giựt... của anh Mê Kông trong khâu chăm xóc khách hàng sau khi bán thì quá là chán. Các bác sang Châu Âu hoặc Brazil thì thấy Fiat nó phổ biến đến thế nào, nhất là Brazil thì xe Nhật hầu như chẳng thấy mấy!

Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
mình đi 1 chiếc albea 2004 lúc mua 36 ngàn km đi tới 2011 78 ngàn km thời gian mình sữ dụng 2 năm thay thế những mục sau : bugi , bố thắng trước sau , bầu côn dưới , thây ruột dây kích nổ , bơm xăng, chấm hết . chưa bao giờ nằm đường . đoạn đường đi dài nhất 1900km trong 5 ngày

cn5 confirmed
Hạng C
18/3/07
973
271
63
Còn e đây:
E đi Siena ELX 2003 chạy cũng khoảng 60k km trong khoảng 3 năm (7/2008) , bị nằm đường 2 lần:
- 1 lần do chập dây cảm biến đánh lửa, đang đi ở TPHCM thì bị tắt máy, giật lắc cái dây cảm biến 1 hồi thì cũng lết được đến Mekong để khắc phục.
- 1 lần khác đang đi tỉnh (Vĩnh Long), đổ xăng ở cây xăng "làng" (chắc chủ cây xăng nó pha tầm bậy) đi được khoảng 20km thì lịm hẳn, phải nhờ gara dọc đường nó chọc ngoáy mấy các béc phun rồi cũng chạy về lại TPHCM, ngày hôm sau làm vệ sinh lại lọc xăng là lại bình thường.

Đến giờ e nó vẫn phục vụ mình khá ổn (tất nhiên cũng phải chịu khó chăm chút, bảo dưỡng 1 tí). Giờ đồng hồ đang là ~ 110k km và e vẫn chưa có ý định chia tay vợ 2 ... :D

Tập Lái
4/5/11
41
4
0
Em thì thấy như vậy (em chạy Siena HL được 2 năm):
1. Xe Fiat chạy rất sướng, tiết kiệm nhiên liệu, mua xe cũ vừa tầm tiền, giá trị thực tế của xe tương đương (hợp lý) giá mua bán xe. Nghĩa là so sánh Fiat với một dòng khác chất lượng tương đương thì giá mua bán xe dòng khác cao hơn từ 1,5 lần trở lên.
2. Phụ tùng đắt: ok! Nhưng các bác phải hiểu rằng những phụ tùng mang tính chất quan trọng thì mới đắt, vì phụ tùng chính hãng dùng rất bền, rất khó hỏng nên rất lâu để phải thay thế. Hàng xịn ít thay thế thì ít người mua, ít người mua thì hàng phải để tồn dài ngày => đắt. Ngược lại là hàng Hồ Cẩm Đào, tuổi thọ ngắn, hay phải thay thế, mua nhiều, hàng bán nhanh => rẻ. Còn các loại định kỳ phài thay như lọc xăng, lọc nhớt, lọc gió, các loại dây đai, má phanh v..v... giá bán bình thường.
3. Phụ tùng hiếm: không hẳn! Nó chỉ không có sẵn ở những tỉnh lẻ như em thôi. Xe em đến gara kiểm tra hư hỏng hay thay thế gì xong, chiều ngày mai là đến lấy xe thôi. Phụ tùng phải gửi Hà Nội mất 1 đêm vận chuyển vào.
4. Hỏng vặt: nói hỏng vặt là không đúng! Mà phải nói là thỉnh thoảng em nó nhỏng nhẽo tí thôi, ví dụ như oà ga, chạy giật giật, mất garanty... Nếu mình hiểu tính em nó, hoặc có năng khiếu am hiểu chút ít về ôtô thì chẳng ngại gì cả. Mấy cái vặt đó thợ ở Quảng Bình mà cũng sửa tốt huống gì! Trừ trường hợp bạn mua lại xe cũ mà chủ cũ không chăm xe và bạn không biết tí gì về em nó để chăm sóc cả, thì hỏng vặt là tất nhiên.
5. Khó sửa: đúng và không đúng! Đúng nếu bị hỏng phần điện, nếu không có máy đọc hộp đen thì chỉ có thợ điện giỏi mới... mò được thôi. Còn không đúng là tất cả các phần khác kể cả máy đều ok hết! Có điều như xe em khoang máy chật, mới đầu thợ ngại sửa, nhưng sau đó cứ mỗi lần làm gì em đều bồi dưỡng (nói thật khéo) cho thợ 1 ít, có lợi cho cả 2. Thợ vừa làm kỹ và mình cũng đỡ lo, bữa sau tới làm vặt gì cũng rất nhiệt tình.
Em nói hơi dong dài 1 chút nhưng vì "... lòng đam mê" Fiat.

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Để đánh giá con Fiat – Siena HL 1.6 này thì em chì nói ngắn gọn: xin chừa….!

Em vừa bán 1 con chay 50k km, đời 2003 vậy mà bác nào bảo tìm ko ra? hihi

Hạng C
17/4/05
735
5
18
Mình có chiếc Fiat Siena nay em nó đã "10 tuổi", thấy chán nhất là mấy chuyện này đây các bác à:
  • Mỗi khi đưa xe vào Mekong để kiểm tra - bảo dưỡng, các bác thợ Mekong cứ nói "Xe anh có bị gì đâu mà kiểm tra". Thôi thì xin thay tí nhớt máy rồi đánh xe về vậy.
  • Cái bình accu Đồng Nai lắp trên xe, cứ khoảng 3 năm là phải thay mới vì không chịu châm thêm nước cất cho nó (có thấy cạn đâu mà châm).
  • Các loại dung dịch như dầu trợ lực, dầu thắng, nước làm mát cũng không thấy bị hụt đi gì hết.
Còn chuyện này thì sướng nhất:
  • Cả khu phố biết mình đi ô tô vì cái quạt của nó kêu như cánh quạt máy bay.

• Like
Reactions: ilovecar5577