Hạng B2
23/2/16
202
204
53
42
Dân mình buồn cười lắm! Mua phải cho thật rẻ, mà đòi nghe nhạc hay hơn Pio, Ken, Jvc, Sony, các thể loại ....; đòi đa dụng, đòi màn hình Hd, 2k, 4k
Không sao bác ạ, tại em thấy topic dvd android mở ra mọi người hay so sánh nó với Pi.
Dvd android có rất nhiều thứ để nói và nhiều cái hay, nếu mà sử dụng đúng các chức năng của nó trên xe thì cũng rất thú vị

Hạng B2
4/8/14
264
291
63
Hà nội
tranhchuthap.vn
Tuy nhiên âm ly dùng IC TDA7851 để khuếch đại nghe sẽ không hay. Dùng sò Mosfet sẽ hay hơn.
Em có khả năng thiết kế mạch âm ly bác ạ. Em có kiến thức kỹ thuật điện tử khá chuyên sâu mặc dù không phải học chuyên ngành này nhưng em đã dành nhiều năm liền đọc sách kỹ thuật mạch điện tử và lắm khá vững thiết kế mạch. Em xin giải thích cho bác vì sao âm ly dân dụng hay dùng sò.
Nếu bác đã nghiên cứu về điện tử chắc bác sẽ hiểu, với các âm ly dân dụng công suất cao hoặc các âm ly hội trường công suất cực cao (từ vài trăm W đến hàng nghìn W) do vậy dòng điện sẽ rất lớn ở phần mạch công suất (thường từ 10 --> 50A), khi đó người ta bắt buộc phải dùng sò, thậm chí nhiều sò nối song song, và nó chỉ làm nhiệm vụ phần công suất, do dễ tản nhiệt và nhiệt mà nó sinh ra không ảnh hưởng đến các phần mạch còn lại. IC là một mạch tích hợp, bên trong IC là cả một hệ thống mạch hoàn chỉnh (gồm nhiều Transistor, điện trở và tụ điện...) do vậy nó thường dùng với công suất thấp hơn vì chế tạo IC công suất lớn tốn kém, nhiệt sinh ra ở công suất cao có thể làm ảnh hưởng đến chế độ làm việc của các phần mạch khác bên trong IC.
Em có thể khẳng định với bác rằng chẳng có con "Sò" rời nào cho ra chất lượng hơn IC cả. Sự khác biệt phải dùng nó là vấn đề công suất lớn như đã phân tích. Nếu bác từng thiết kế mạch bác sẽ thấy rằng chỉ một tác động của nhiệt, của điện áp thì chế độ làm việc của sò đã bị trôi, hệ số khuyêch đại bị thay đổi. Còn IC thì khác, nó được thiết kế rất chuẩn xác, hệ số khuyech đại của mạc âm ly dùng IC không phụ thuộc vào bên trong nó và được thiết lập bởi mạch điện trở bên ngoài (Tìm hiểu thêm về mạch khuếch đại thuật toán bác sẽ biết).
Với không gian trên xe chật hẹp, công suất âm ly có vài chục oát thì sò để làm gì đâu ạ.
Em xác nhận là phần công suất dùng Transistor MOSFET (gọi là sò MOSFET cho dân dã) có chất âm tốt hơn so với Sò lưỡng cực (Tức transistor BJT) bởi MOSFET làm việc giống như cơ chế của đèn điện tử. Con IC TDA7851 mà Carpad nó sử dụng là IC MOSFET đó ạ. Chất lượng âm thanh của mấy con IC âm thanh họ TDA đã được thương mại hóa toàn cầu. Không một ai thiết kế mạch âm ly mà chưa từng nghe qua dòng IC này ạ.

Ngay như con TDA7294 thì trong giới chơi âm anh DIY đã có quá nhiều bài về chất lượng tuyệt của con này với công suất 100W rồi chứ không chỉ 45W như trên xe. Hiện nay đang có rất nhiều người ráp mạch âm thành dùng IC TDA7294 dùng trong gia đình.

Chốt lại một điều là IC thì chất lượng luôn cao hơn mạch lắp rời rạc các linh kiện. Xu thế phát triển mạch điện tử đã chứng minh ngoài thực tế. Và phụ thuộc vào công suất bao nhiêu người ta thiết kế dùng Sò hay IC. Và Sò thì rất rẻ chứ không đắt gì cả.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
4/8/14
264
291
63
Hà nội
tranhchuthap.vn
Nói thật là cái này em mới được cập nhật. Vì theo em kiến thức âm ly của em sò là sò, IC là IC. Sao giờ có dạng IC nhưng power stage là MOSFET.

Sò là cách gọi dân dã của người Việt dành cho Transistor công suất (vì nó trông như con sò dưới sông ấy ạ, các mạch công suất ngày xưa gắn liền với con sò 2N3055) . Bản thân Transistor (Sò) cũng có loại lưỡng cực (BJT) hay loai cực cổng cách ly (MOSFET). MOSFET hay BJT chỉ là 2 trong số vài công nghệ tạo nên một linh kiện bán dẫn. IC là tập hợp của một loạt các transitor, điện trở, tụ điện, nói cách khác nó là một mạch điện hoàn chỉnh cho một việc gì đó. Như vậy IC cũng có thể là MOSFET hoặc BJT và không có gì khác ở đây trong công nghệ bán dẫn cả ạ.

Những con Transitor công suất thường đóng gói hình dạng như trên và giống con Sò, dần dần Sò trở thành một cái tên cho linh kiện, Giờ người ta thay vì đóng gói cái con transistor ra như trên mà tích hợp nó vào trong một con IC nào đó cùng với các linh kiện khác, thì bản chất của mạch vẫn thế. Do vậy không có cơ sở để chứng minh Sò hay hơn IC và ngược lại. Chỉ biết rằng làm ra một cái IC công nghệ cao hơn, độ chính xác cao hơn làm một con sò rời. Và khi cần công suất rất lớn thì cần tách phần công suất ra cho sò đảm nhiệm do vấn đề nhiệt. Và "Sò" chỉ là một cách đóng gói chứ không phải bản chất của linh kiện điện tử. Ngoài "Sò" thì Transistor công suất còn kiểu đóng gói khác mà người ta hay gọi là "Còng" như ảnh bên dưới, cơ mà em chả thấy nó còng chỗ nào :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
31/3/14
1.355
1.009
113
Con sò vài chục oát đến 100W thì chỉ vài nghìn đồng đến hơn chục nghìn đồng một con thôi. Nó ko quýêt định giá tiền của thiết bị đâu bác.

Bác nói từ đầu đến giờ em không tranh luận nhưng sò Mosfet mà bác nói chục nghìn đồng thì em không đồng ý. Sò Mosfet rẻ nhất 300K/con giá Nhật Tảo ở Tp. Hồ Chí Minh. Mỗi con đánh 1 kênh, 4 kênh thì tiền sò đã 1200K.

Hạng B2
4/8/14
264
291
63
Hà nội
tranhchuthap.vn
Bác nói từ đầu đến giờ em không tranh luận nhưng sò Mosfet mà bác nói chục nghìn đồng thì em không đồng ý. Sò Mosfet rẻ nhất 300K/con giá Nhật Tảo ở Tp. Hồ Chí Minh. Mỗi con đánh 1 kênh, 4 kênh thì tiền sò đã 1200K.

Bac cho em mã hiệu con sò đó ạ, có khi em biết chỗ để bác mua rẻ hơn

Hạng D
17/6/15
1.967
2.977
113
làm gì có sò fet 1 con đánh 1 kênh , phải nói vầy 1 căp chơi 1 kênh nhe :3dbuonngu: