Hạng B2
30/10/16
209
237
43
26
Cách nói chuyện của ông này khá là áp đặt bác à. Bác đã nói là mỗi người một quan điểm và cách cảm nhận rồi thì thôi. Không nhất thiết phải tiếp chuyện người như vậy.
Okie bác, tại em nghĩ nhiều ng đọc sẽ thấy hơi khó chịu nên nói cho bác ấy hiểu thôi :D

Hạng B2
19/10/16
167
127
43
em thích crossover thôi nhưng nếu phân khúc sedan hạng D ở VN thì em cũng nghiêng về Optima lắm! xứng đáng trong tầm tiền.
Em như bác, cửa tiền lăn bánh quanh 1 tỷ + mấy chục (bản cao nhất) thì Op đúng là con hạng D đáng cân nhắc.

• Like
Reactions: TRÍ CB
Hạng B2
19/10/16
167
127
43
Thích và không thích một chiếc xe hay hãng xe thì có muôn vàng lí do. Nhưng không thích rồi chê tả tơi với những lời lẽ thô tục, cay nghiệt thì em xin thua với thể loại đó bác ạ.
---
P/S: Từ lâu em cũng muốn viết một bài đánh giá con xe Optima của em vì thấy nhiều bác viết bài đánh giá xe của mình hay quá. Nhưng ngoặt nỗi là con xe của em đi chưa được nhiều (1 năm 9 tháng, đi 32000km), nên em để đi nhiều hơn nữa để xem con xe nó thế nào rồi viết bài đánh giá chính xác hơn về chất lượng của xe. Em thì mê chụp ảnh nên chụp rất nhiều ảnh con xe của em và khi viết bài chắc chắn em sẽ kèm theo rất nhiều ảnh. Đa số mọi người ai cũng muốn xem nhiều ảnh, nên bài viết có hay mà ít ảnh quá cũng làm người đọc ít bị cuốn hút vào bài viết. Mỗi lần em mà thấy bài viết đánh giá xe nào liên quan đến con xe Optima là em lại muốn viết bài đánh giá con xe của mình ngay :D:D:D
Bác làm luôn đi cho anh em cần thông tin tham khảo thêm. Với em thì có xiền là múc op ngay, không dám làm con đời cao, đang cố gắng sang năm kiếm em khoảng 2014 hoặc 2015 thôi cho vừa miếng.

• Like
Hạng B2
30/10/16
209
237
43
26
Bác làm luôn đi cho anh em cần thông tin tham khảo thêm. Với em thì có xiền là múc op ngay, không dám làm con đời cao, đang cố gắng sang năm kiếm em khoảng 2014 hoặc 2015 thôi cho vừa miếng.
Tầm tiền của bác là bao nhiêu? Ráng được thì lên tầm 700 tìm con 2016-2017 2.0 đi cho mới tí. Trừ khi bác thích form cũ hơn

• Like
Reactions: muca and TRÍ CB
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Ok bác. Để hôm nào em rảnh thì dành ra vài tiếng để ngồi viết bài rồi đăng lên đây. Em thì tính cẩn thận, tỉ mỉ nên khi viết bài sẽ đi từ tổng quát đến những cái hay của xe mà ngay cả các bác là sale của Kia chưa chắc đã biết. Như vậy thì bài viết sẽ hơi dài, nhưng em sẽ cố gắng rút gọn nhưng vẫn thể hiện đầy đủ hết các cái hay của xe và ai đã đọc bài viết của em chắc chắn sẽ hiểu gần hết về con xe Optima. Bài viết sẽ đi kèm theo rất nhiều hình ảnh nên sẽ khá là thú vị.
Còn về việc bác tính tìm mua xe Optima đã qua sử dụng thì em khuyên bác nên tìm mua xe thế hệ giống xe của em (thế hệ thứ 4, ra mắt lần đầu ở VN vào tháng 10/2016), vì thế hệ này xe thiết kế đẹp hơn và trang bị nhiều tính năng hơn so với thế hệ cũ.
Đánh giá Kia Optima - Cảm nhận về xe Hàn cũ sau vài ngàn Kilomet đầu (đã đi 27.000 km lúc mua)

• Like
Reactions: muca
Hạng C
22/3/16
973
9.030
93
Ok bác. Để hôm nào em rảnh thì dành ra vài tiếng để ngồi viết bài rồi đăng lên đây. Em thì tính cẩn thận, tỉ mỉ nên khi viết bài sẽ đi từ tổng quát đến những cái hay của xe mà ngay cả các bác là sale của Kia chưa chắc đã biết. Như vậy thì bài viết sẽ hơi dài, nhưng em sẽ cố gắng rút gọn nhưng vẫn thể hiện đầy đủ hết các cái hay của xe và ai đã đọc bài viết của em chắc chắn sẽ hiểu gần hết về con xe Optima. Bài viết sẽ đi kèm theo rất nhiều hình ảnh nên sẽ khá là thú vị.
Còn về việc bác tính tìm mua xe Optima đã qua sử dụng thì em khuyên bác nên tìm mua xe thế hệ giống xe của em (thế hệ thứ 4, ra mắt lần đầu ở VN vào tháng 10/2016), vì thế hệ này xe thiết kế đẹp hơn và trang bị nhiều tính năng hơn so với thế hệ cũ.
View attachment 1988153
Optima chính vì tâm lý vn nên it người dám chơi, bán mất giả nên bác nào ý định mua xe cũ mà quan tâm tới chất thì đúng là sẽ kiếm đc 1 chiếc xe rất ưng ý

• Like
Hạng C
27/9/15
536
708
93
Dòng Primacy được thiết kế để giảm độ ồn nên dĩ nhiên là êm rồi. Tuy nhiên, độ bám đường kém, hành trình phanh dài hơn. Khi đạp ga mạnh có thể xảy ra sự trượt. Lốp Pilot Sport được thiết kế thiên về tính thể thao, chạy bốc, bám đường nên không thể êm được. Cái Continental MC5 theo xe cũng tương tự thế. Được cái này thì mất cái kia thôi, không có chuyện lốp vừa êm, vừa chạy bốc, bám đường, lại tiết kiệm xăng vv được. Hãng nào cũng có nhiều dòng lốp chuyên cho các tiêu chí khác nhau, ai thích cái gì thì mua cái đó. Ông kia nói lốp PS4 êm là tào lao, không hiểu vấn đề. Vậy mà khi người ta chỉnh cho thì lại giãy nảy lên. Loại này chả bao giờ khá được
Tôi nghĩ lốp Conti của bác kia chăc cũ rồi nên khi thay lốp mới vô bác đó cảm nhận êm hơn thì bác đó nói êm hơn. So 2 con lốp mới với nhau mới chính xác được. Dù sao thì bác đó cũng đang nói về cảm nhận cá nhân của bác đó chứ kg phải nói trên phương diện so sánh thông số và sách vở. 2 Bác có cách tiếp cận vấn đề khác nhau quá. Còn về loại nào êm hơn loại nào thì tôi cũng mù tịt.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng C
27/9/15
536
708
93
Xe mình là anh em với Optima của bác. Đời 2015, đến nay cũng hơn 90,000 km rồi. Kg biết như vậy có phải chạy nhiều kg nhưng theo mình thấy mình mua xe vì nhu cầu đi làm xa và nhiều, chứ bỏ đống tiền mua xe chỉ để lâu lâu lượn cafe hay tiệc tùng thì kg dùng hết khả năng của nó và như vậy là sự lãng phí. Có thể khi bán lại kg được giá nhưng cái giá vô hình mà nó mang lại cho bản thân mình và gia đình thì kg thể tính được.
Xe mình có khi còn ít gặp ng chạy hơn xe bác chủ (đời 2012 thấy nhiều hơn) nhưng bản thân mình vẫn thấy gắn bó với nó và chưa cảm thấy cần phải đổi xe khác.
Đến thời điểm này ngoài thay 4 vỏ xe, bình acquy, 2 cái bóng đèn rẽ và sắp sửa thay 1 bộ cụm bạc đạn + cảm biến ABS cho bánh sau vì nó báo lỗi ABS. Như vậy kg biết đã đủ để đánh giá xe Hàn là bền hay không xin các cao nhân chỉ giáo.

Hạng B2
30/10/16
209
237
43
26
Xe mình là anh em với Optima của bác. Đời 2015, đến nay cũng hơn 90,000 km rồi. Kg biết như vậy có phải chạy nhiều kg nhưng theo mình thấy mình mua xe vì nhu cầu đi làm xa và nhiều, chứ bỏ đống tiền mua xe chỉ để lâu lâu lượn cafe hay tiệc tùng thì kg dùng hết khả năng của nó và như vậy là sự lãng phí. Có thể khi bán lại kg được giá nhưng cái giá vô hình mà nó mang lại cho bản thân mình và gia đình thì kg thể tính được.
Xe mình có khi còn ít gặp ng chạy hơn xe bác chủ (đời 2012 thấy nhiều hơn) nhưng bản thân mình vẫn thấy gắn bó với nó và chưa cảm thấy cần phải đổi xe khác.
Đến thời điểm này ngoài thay 4 vỏ xe, bình acquy, 2 cái bóng đèn rẽ và sắp sửa thay 1 bộ cụm bạc đạn + cảm biến ABS cho bánh sau vì nó báo lỗi ABS. Như vậy kg biết đã đủ để đánh giá xe Hàn là bền hay không xin các cao nhân chỉ giáo.
Em mua xe thì cũng k quan tâm mất giá gì mấy đâu, nói về mất giá thì mấy con xe sang còn mất giá hơn nhiêu, quan trọng trong thời gian sử dụng nó mình được biết bnhieu thứ.
Mấy bác trong hội em thấy vẫn còn đi Op đời của bác, ra đường SG thỉnh thoảng vẫn gặp, nghe mấy bác đánh giá xe nhập nên phê lắm haha

• Like
Hạng C
27/9/15
536
708
93
Em mua xe thì cũng k quan tâm mất giá gì mấy đâu, nói về mất giá thì mấy con xe sang còn mất giá hơn nhiêu, quan trọng trong thời gian sử dụng nó mình được biết bnhieu thứ.
Mấy bác trong hội em thấy vẫn còn đi Op đời của bác, ra đường SG thỉnh thoảng vẫn gặp, nghe mấy bác đánh giá xe nhập nên phê lắm haha
Đồng quan điểm với bác. Mình kg quan tâm chuyện giá khi bán lại. Bx còn nói để xe đó lại kg bán, nếu muốn mua thì mua thêm chiếc khác kia.

• Like