edc confirmed
Hạng B1
15/10/18
76
63
33
46
Em không biết làm vậy có ổn không vì tiếng rung cộng hưởng là từ sàn xe . Em khá bất ngờ với một chiếc xe lắp ráp như Pajero Sport với sự bền bỉ của nó.Tuy nhiên có lẽ các kỹ sư đã vội vàng đặt một chiếc máy D lên khung của một chiếc G mà chưa tính hết các tình huống cụ thể khiến điểm trừ duy nhất là sự cố cộng hưởng nầy . Ý kiến riêng em sẽ ở phần cuối ...
Tiếng rung cộng hưởng từ sàn xe em nghĩ không hết (mình nên tách 2 âm thanh này ra làm 2 phần, ù ù và dội từ sàn). Vì đi vào đường xấu chút hay đường bê tông nó thể hiện tiếng dội rất rõ. Nhưng tiếng ù ù làm cho đầu óc mình căng lên là hết bác. Em hành trình 1 mạch 400km nghỉ 1 lần cafe 20 phút không còn hiện tượng đầu óc bị căng thẳng hay mệt mỏi vì tiếng ù của xe nữa. Xuống xe thấy đầu óc nhẹ nhàng, thoải mái hơn bác.
Em chỉ chắc chắn 1 điều là tiếng ù ù đã hết 90%, ngồi lái bây h như 1 chiếc xe thông thường. Không cón bất kỳ cảm nhận bưng tai nào.

Hạng B2
1/11/11
206
188
43
Tản Mạn Một Miền Duyên Hải
Ngày thứ hai và những ngày kế đó tiếp tục len lỏi theo những con đường ven biển. Suốt hành trình 1000 km đi giữa cát và biển .

Đánh giá Mitsubishi Pajero Sport 4x4 MT sau hơn 50.000km sử dụng

Những con đường mới được xây dựng làm tôn thêm nhiều vẻ đẹp của những đồi cát và bãi biển thơ mộng

Nhiều người chắc không còn nhớ câu nói ám ảnh về miền đất khô cằn sỏi đá nơi đây nhưng nay không như thế nữa. Cùng với sự thay đổi về giao thông dãi đất nầy mang một giá trị hoàn toàn khác với những bãi biển đẹp dài như vô tận, những hàng dừa nhiệt đới, những ngọn đồi thơ mộng

Mọi thứ đang thay đổi và khác rất nhiều so với mốc lần cuối tôi nhìn thấy - 10 năm về trước

Nhiều ngàn tỷ dành cho giao thông , nhiều ngàn tỷ cho công nghiệp và cảng biển , nhiều ngàn tỷ cho du lịch và bất động sản

Từ Bình Châu đến Lagi , Phan Rang đến Đà Nẵng, Nha Trang đến Tuy Hòa, , Quảng Ngãi đến Quảng Bình Quảng Nam ...Tất cả các thành phố ven biển bộc lộ sự sung mãn, những sức sống mà chưa từng thấy trước đây

Một lúc nào tôi còn nhớ về sự khắc nghiệt và nghèo khó từng phủ bóng trên dãi đất này. Những mảnh ruộng khô cháy, những người đàn bà với những gánh cá xiêu vẹo trên những con đường cát lún khắc khổ và câm lặng. Những chòi lá nhỏ bé gió thổi phất phơ bên những bờ biển, những con đường nhỏ và những ngôi nhà nhỏ san sát trong những thị trấn nhỏ những năm tháng nào...

Sau nhiều ngàn năm , số phận rồi cũng đã mỉm cười với dãi đất này . Những ngày tháng quá khứ đã ở lại phía sau . Mọi thứ đã thay đổi, chậm nhưng chắc chắn . Tương lai giàu có sẽ đến và những đô thị ven biển này rồi sẽ ghi dấu trên bản đồ thế giới như những điểm đáng để đến một lần trong đời .

Nếu lúc nầy có tiền, tôi sẽ mua ... ờ ...ờ ...một chút gì đó ở...miền Trung :D

Attachments

Hạng B2
1/11/11
206
188
43
Tiếng rung cộng hưởng từ sàn xe em nghĩ không hết (mình nên tách 2 âm thanh này ra làm 2 phần, ù ù và dội từ sàn). Vì đi vào đường xấu chút hay đường bê tông nó thể hiện tiếng dội rất rõ. Nhưng tiếng ù ù làm cho đầu óc mình căng lên là hết bác. Em hành trình 1 mạch 400km nghỉ 1 lần cafe 20 phút không còn hiện tượng đầu óc bị căng thẳng hay mệt mỏi vì tiếng ù của xe nữa. Xuống xe thấy đầu óc nhẹ nhàng, thoải mái hơn bác.
Em chỉ chắc chắn 1 điều là tiếng ù ù đã hết 90%, ngồi lái bây h như 1 chiếc xe thông thường. Không cón bất kỳ cảm nhận bưng tai nào.
Không biết bên Isamco chịu làm không nữa. Em sẽ qua đó thử.

Hạng B2
3/8/16
425
791
93
Ủa đoạn này trước lúc qua Lào chơi Tết bên đó hả bác?

Hạng C
18/4/19
571
434
91
30
Bác tháo 4 cánh ra. Bỏ 4 cái nilon ép vào 4 cảnh cửa đi, xe sẽ hết ù ù. Nếu làm thêm tiêu âm thì tốt. Em bỏ 4 nilon 4 cánh cửa đi, làm thêm mút tiêu âm, thấy xe hài lòng nhất từ ngày em mua PS.DAT :))
Bác inbox hướng dẫn em kỹ xíu đi

edc confirmed
Hạng B1
15/10/18
76
63
33
46
E cũng quan tâm vụ này, a chỉ e cách làm bớt tiếng ù ù với. E đang đi ps 2016 dầu.
@ chinhquan14
1. Đối tượng; Xe PSD AT 2014, em đã tự làm cách âm và hết ù 95%. CÒn các xe khác, em không biết.
2. Nguyên nhân gây ù hàng ghế trước của xe được em xác định là do hãng dán 4 miếng nilon vào 4 cánh cửa gây ra và do khe hay hộc bánh trước truyền + rung động của máy truyền vào cánh cửa trước gây ù ù ( Cái khe này có miếng cao su hãng lắp ngay bản lề cánh cửa trước). các bác mở cánh cửa trước xe sẽ thấy.
3. Xử lý cách âm và chống ù này. Em bỏ 4 miếng nilon 4 cánh đi sẽ hết ù luôn ( nhưng không hết tiếng dội khung gầm xe và rất ồn). Khi bỏ 4 miếng nilon này đi sẽ gây ồn hơn. Để giải quyết vấn đề này em tự làm cách âm cánh cửa + bông hấp thụ tiếng ù.
4. Vật liệu cho 5 cánh: Em ra chợ giời Hà Nội mua miếng dán cách âm 4 cánh bằng cao su dán trực tiếp + Bông dán cho 4 cánh + 1 cánh hậu. Hết tổng cộng 5-700k em không nhớ chính xác (xin lỗi là em không chụp ảnh nhiều khi làm)
+ Kiểm tra; Các bác thử bỏ 2 miếng nilon hàng trước đã hết ù ù rồi.
+ Khi làm chống ù; Các bác có thể làm 2 cánh trước, rồi tự đạnh giá.
5. Cách tiến hành cách âm như sau:
+ Lớp đầu tiên là 1 lóp cách âm bằng cao su chống ồn.
+ Lóp 2 là lớp bông chống ù ( hấp thụ tiếng ù ù).
Kết quả. Đỡ ồn + ù ( nhưng ù vẫn chưa hết), nghe nhạc phê hơn hẳn, độ ồn khi đi ngoài đường vọng vào, ồn máy giảm rất nhiều khi đi ngoài đường. Tiếng đóng cửa chắc nịch. ( đáng tiền và công em bỏ ra)
6. Xử lý ù ù hàng ghế lái.
Để xử lý tiếp tiếng ù còn lại máy vọng vào được truyền qua cửa trước còn tồn tại khi ngồi hàng ghế lái, em dùng Lọ bọt Foarm cách âm hết 60k, cách nhiệt ( PU Foam ) phun vào khe nới tiếp giáp bản lề cánh trước. Ngăn tiếng ồn máy vọng vào cánh cửa.
Kết quả: Hết ù ù khi ngồi lái hàng trước.
Kết luận: Xe giảm giảm hẳn tiếng ồn khi lái, nghe nhạc phê hơn khá nhiều, giảm độ ù ù 95%. Em đã chạy 400km mà không thấy đầu óc căng thẳng vì tiếng ù ù.
Note: Các bác có thể làm 2 cánh hàng ghế trước để cảm nhận. Tránh mất tiền oan vô ích.

Attachments

Chỉnh sửa cuối: