Hạng C
18/4/19
571
434
91
30
@ chinhquan14
1. Đối tượng; Xe PSD AT 2014, em đã tự làm cách âm và hết ù 95%. CÒn các xe khác, em không biết.
2. Nguyên nhân gây ù hàng ghế trước của xe được em xác định là do hãng dán 4 miếng nilon vào 4 cánh cửa gây ra và do khe hay hộc bánh trước truyền + rung động của máy truyền vào cánh cửa trước gây ù ù ( Cái khe này có miếng cao su hãng lắp ngay bản lề cánh cửa trước). các bác mở cánh cửa trước xe sẽ thấy.
3. Xử lý cách âm và chống ù này. Em bỏ 4 miếng nilon 4 cánh đi sẽ hết ù luôn ( nhưng không hết tiếng dội khung gầm xe và rất ồn). Khi bỏ 4 miếng nilon này đi sẽ gây ồn hơn. Để giải quyết vấn đề này em tự làm cách âm cánh cửa + bông hấp thụ tiếng ù.
4. Vật liệu cho 5 cánh: Em ra chợ giời Hà Nội mua miếng dán cách âm 4 cánh bằng cao su dán trực tiếp + Bông dán cho 4 cánh + 1 cánh hậu. Hết tổng cộng 5-700k em không nhớ chính xác (xin lỗi là em không chụp ảnh nhiều khi làm)
+ Kiểm tra; Các bác thử bỏ 2 miếng nilon hàng trước đã hết ù ù rồi.
+ Khi làm chống ù; Các bác có thể làm 2 cánh trước, rồi tự đạnh giá.
5. Cách tiến hành cách âm như sau:
+ Lớp đầu tiên là 1 lóp cách âm bằng cao su chống ồn.
+ Lóp 2 là lớp bông chống ù ( hấp thụ tiếng ù ù).
Kết quả. Đỡ ồn + ù ( nhưng ù vẫn chưa hết), nghe nhạc phê hơn hẳn, độ ồn khi đi ngoài đường vọng vào, ồn máy giảm rất nhiều khi đi ngoài đường. Tiếng đóng cửa chắc nịch. ( đáng tiền và công em bỏ ra)
6. Xử lý ù ù hàng ghế lái.
Để xử lý tiếp tiếng ù còn lại máy vọng vào được truyền qua cửa trước còn tồn tại khi ngồi hàng ghế lái, em dùng Lọ bọt Foarm cách âm hết 60k, cách nhiệt ( PU Foam ) phun vào khe nới tiếp giáp bản lề cánh trước. Ngăn tiếng ồn máy vọng vào cánh cửa.
Kết quả: Hết ù ù khi ngồi lái hàng trước.
Kết luận: Xe giảm giảm hẳn tiếng ồn khi lái, nghe nhạc phê hơn khá nhiều, giảm độ ù ù 95%. Em đã chạy 400km mà không thấy đầu óc căng thẳng vì tiếng ù ù.
Note: Các bác có thể làm 2 cánh hàng ghế trước để cảm nhận. Tránh mất tiền oan vô ích.
Cái khe nới tiếp giáp bản lề cánh trước là cái nào bác

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
@ chinhquan14
1. Đối tượng; Xe PSD AT 2014, em đã tự làm cách âm và hết ù 95%. CÒn các xe khác, em không biết.
2. Nguyên nhân gây ù hàng ghế trước của xe được em xác định là do hãng dán 4 miếng nilon vào 4 cánh cửa gây ra và do khe hay hộc bánh trước truyền + rung động của máy truyền vào cánh cửa trước gây ù ù ( Cái khe này có miếng cao su hãng lắp ngay bản lề cánh cửa trước). các bác mở cánh cửa trước xe sẽ thấy.
3. Xử lý cách âm và chống ù này. Em bỏ 4 miếng nilon 4 cánh đi sẽ hết ù luôn ( nhưng không hết tiếng dội khung gầm xe và rất ồn). Khi bỏ 4 miếng nilon này đi sẽ gây ồn hơn. Để giải quyết vấn đề này em tự làm cách âm cánh cửa + bông hấp thụ tiếng ù.
4. Vật liệu cho 5 cánh: Em ra chợ giời Hà Nội mua miếng dán cách âm 4 cánh bằng cao su dán trực tiếp + Bông dán cho 4 cánh + 1 cánh hậu. Hết tổng cộng 5-700k em không nhớ chính xác (xin lỗi là em không chụp ảnh nhiều khi làm)
+ Kiểm tra; Các bác thử bỏ 2 miếng nilon hàng trước đã hết ù ù rồi.
+ Khi làm chống ù; Các bác có thể làm 2 cánh trước, rồi tự đạnh giá.
5. Cách tiến hành cách âm như sau:
+ Lớp đầu tiên là 1 lóp cách âm bằng cao su chống ồn.
+ Lóp 2 là lớp bông chống ù ( hấp thụ tiếng ù ù).
Kết quả. Đỡ ồn + ù ( nhưng ù vẫn chưa hết), nghe nhạc phê hơn hẳn, độ ồn khi đi ngoài đường vọng vào, ồn máy giảm rất nhiều khi đi ngoài đường. Tiếng đóng cửa chắc nịch. ( đáng tiền và công em bỏ ra)
6. Xử lý ù ù hàng ghế lái.
Để xử lý tiếp tiếng ù còn lại máy vọng vào được truyền qua cửa trước còn tồn tại khi ngồi hàng ghế lái, em dùng Lọ bọt Foarm cách âm hết 60k, cách nhiệt ( PU Foam ) phun vào khe nới tiếp giáp bản lề cánh trước. Ngăn tiếng ồn máy vọng vào cánh cửa.
Kết quả: Hết ù ù khi ngồi lái hàng trước.
Kết luận: Xe giảm giảm hẳn tiếng ồn khi lái, nghe nhạc phê hơn khá nhiều, giảm độ ù ù 95%. Em đã chạy 400km mà không thấy đầu óc căng thẳng vì tiếng ù ù.
Note: Các bác có thể làm 2 cánh hàng ghế trước để cảm nhận. Tránh mất tiền oan vô ích.
Mình phục Bác vụ bỏ 4 tấm nylon. Các xe demo của nhà máy lúc trước thì họ dán một tấm cách âm thay thế tấm nylon. Nghe nói nhiều xe Hyundai cũng dùng cách này. Nếu có dịp nào bác dán thử tấm cách âm xem, khác biệt ra sao.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Bác không chụp hình nhiều khi làm thì bây giờ Bác chụp nguội và chú thích thêm, mọi người làm theo dễ hơn.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Vấn đề cách âm mình bàn từ khi mới vào đây chơi rồi, nhưng ai dám làm theo là chuyện khác. Trên đây nhiều bác cứ theo mình chọc suốt.
Từ 2002 chổ mình làm cách âm 10 triệu, rất rẻ vào thời đó, nhưng hiệu quả. Cứ xem mấy chiếc xe sang rồi làm theo thôi.
Thời đó đã có foam, nhưng không có cao su non và vải tiêu âm. Mấy Bác xếp lúc đó nghĩ ra là dùng giấy carton thay thế. Dùng nhiều giấy , hiệu quả và hầu như không tốn tiền cho khoản này, mình chưa nói ra vụ giây carton bao giờ ở đây. Mà nói cứ tin tưởng giao xe cho mình thì không ai dám.
Các Bác còn lại thử tự làm xem, không khó và không tốn nhiều đâu.

Còn nhiều mục nữa mổi cái êm thêm chút chút.

edc confirmed
Hạng B1
15/10/18
76
63
33
46
Mình phục Bác vụ bỏ 4 tấm nylon. Các xe demo của nhà máy lúc trước thì họ dán một tấm cách âm thay thế tấm nylon. Nghe nói nhiều xe Hyundai cũng dùng cách này. Nếu có dịp nào bác dán thử tấm cách âm xem, khác biệt ra sao.
Em bỏ 2 tấm nilon ra đã hết ù luôn ( đi cực thích vì k còn âm ù ù, bưng bưng làm phiền). Đi khoảng 3 ngày thì nó lại phát sinh rất ồn. Hôm nào đi mà gặp mấy bác xe tải bấm còi, xe Hổ vồ thì nó rung đinh tai. Vì bị âm bên ngoài vọng vào lỗ thoát nước cửa.
Vậy là em đi mua miếng cao su cách âm + Bông tiêu âm dán 2 cửa trước. Đi thấy không ù nữa và cách âm bên ngoài hơn hẳn. Thừa thắng em xông lên làm nốt 2 cánh + cửa hậu đằng sau.
Khi làm cách âm tốt, đỡ ù ( còn chút ù) thì nó phát sinh tiếng ồn động cơ vọng vào. Em dùng Foarm phun vào phần tiếp giáp kkhe cánh tiếp giáp giữ máy và cánh ( bản lề bác nào cứ mở cửa trước ra là thấy) Chỗ đó được chắn âm vọng vào xe bằng 1 miếng cao su cách âm. Miếng cao su này không thể chặn âm và dao động khác truyền từ khoang máy vào cánh cửa gây cộng hưởng ồn và ù.
Khi phun Foarm vào đây bịt lại, xe sẽ gần như hết ù, Âm thanh vọng từ máy vào buồng lái qua cửa trước giảm cực nhiều luôn. Rất hài lòng.
Bây h tiếng ồn động cơ máy dầu rất nhỏ, nhỏ đi rất nhiều. Em đi bây giờ tiếng ốn của lốp chắc là to hơn tiếng động cơ khi đi 40km/h.

Có 1 bác ở HN đã làm theo em trên xe máy xăng. Rất hài lòng :)

Chỉnh sửa cuối:
edc confirmed
Hạng B1
15/10/18
76
63
33
46
Bác không chụp hình nhiều khi làm thì bây giờ Bác chụp nguội và chú thích thêm, mọi người làm theo dễ hơn.
chinhquan14
Để hôm nào em chụp demo vậy. Bác nào mày mò làm, chi phí 4 cánh +1 hậu chắc hêt 1tr :))

Hạng C
18/4/19
571
434
91
30
Em vừa làm cách âm xong, bớt ù rồi, nhưng vẫn nghe tiếng ồn từ khoang máy vọng vào.