Hạng C
31/5/11
512
606
123
Hehe, cãi nhau ác liệt vãi. Mình đoán người ta mà đã quất con xe 3, 4 tỷ trở lên thì chắc là cũng đề cao một là ngồi sướng và hai là thương hiệu càng sang càng tốt. Chứ nói thiệt cảm giác lái thì mình (lại đoán) chắc là một chín (hoặc 8) một mười (tầm giá này toàn hãng khủng không nên chắc khoảng cách cũng không đến nỗi một trời một vực), VN đâu có đi đường autobahn hay gì đâu mà, quốc lộ mà còn phải chạy rón rén :D nên chắc người mua cũng không quan tâm lắm hehe.

Có tiền thì mình sẽ quất con Audi Q7 hoặc VW Touareg (liệt kê 2 con này ở đây vì nó thuộc dạng anh chị em họ hàng với con Cayenne) thay vì con Cayenne, vì thấy "đủ xài rồi". Porsche thì mình chỉ quất mấy con xì po 2 cửa thôi vì nghe nói mấy con đó vận hành thuộc dạng chuẩn mực mà chưa con nào vươn tới :D (hồi trước xem Subaru quảng cáo STI cũng nói là họ lấy con Porsche 911 làm chuẩn mực về vận hành/lái để con STI vươn tới). Con Cayenne lúc mới ra trang autoexpress cũng đánh giá không cao lắm thì phải.

Hạng C
31/5/11
512
606
123
2 cái laptop sony vaio và acer. Cả 2 đều sản xuất tại China. Cả 2 đều mua linh kiện về ráp lại thành. Từ màn hình của LG. Cpu intel. Mainboard Foxcom. Ram Kingmax. Dvd... Đều là 1.
Gắn lại thành máy tính. Lúc nào máy Sony cũng mắc hơn khoảng 1/3 đến 1/4. Vì nó mắc giá trị thương hiệu.

Túm lại. Cả 2 xe Đức đều ngang nhau. Xe Pos mắc hơn vì giá trị thương hiệu các bác ơi.
Thật ra mình nghĩ so sánh vậy cũng tham khảo thôi. Lấy ví dụ con VW Tiguan và Audi Q3, mang tiếng xài chung khung gầm, máy móc mã lực, torque cũng same same, nhưng mình đọc thấy Q3 ngay cái frame của nó xài nhiều thép cường lực và nhôm hơn để frame cứng hơn mà vẫn không làm tăng trọng lượng của xe (giúp lái xe thấy vững vàng). Ngoài ra còn vấn đề về hộp số (Tiguan xài 6 số Audi xài 7 số ly hợp kép). Máy Audi có hệ thống Audi Valve lift system gì ấy giúp máy hoạt động mạnh ở dãi vòng tua rộng hơn rồi các loại (chém thế thôi chứ mình không nghiên cứu kỹ đâu nhé :D). Ý là mình nhìn thấy nó na ná nhau cả, nhưng thực chất có những cái giá trị nằm sâu bên trong xe (những nơi mình chả bao giờ thấy) mà mình không để ý tới thôi (cái này mình nghĩ cũng giải thích vì sao có xe chất đầu option mà vẫn phải bán rẻ hơn một số xe khác ít option hơn, option ở đây chủ yếu là những cái mình có thể sờ mó, bấm được nhé). Mình nghĩ có thể đó cũng là lý do vì sao Porsche nó mắc hơn Audi, VW trong khi nhìn thoáng qua Cayenne nó xài cái V6 FSI cũng được dùng trên VW Touareg.

Tập Lái
29/7/15
12
5
3
38
nói chung theo mình thì những NGƯỜI CÓ TIỀN ( dư tiền ) nếu lựa chọn giữa MER , AUDI , BMW và PORSCHE thì người ta sẽ suy nghĩ ngay đến PORS đầu tiên .
còn mình ko có tiền , chưa đc thử chạy chiếc nào thì chỉ xem mấy cái REVIEW chơi thôi hi hi.. cá nhân mình nghĩ như thế..nói đến đây thực sự thèm em cayenne chảy nước miếng rồi, lương chưa đến 10tr/ tháng như mình thì khoảng 50 năm nữa... ước mơ chỉ là ước mơ hiuhiu

Hạng B2
19/2/12
443
555
93
Em thấy các bác tranh cãi căng quá, em xin góp ý như sau:
Khi đi xe máy thì đều mong có 1 chiếc 4 bánh che mưa che nắng như Lanos chẳng hạn, khi có rồi các bác lại muốn có 1 con xe mới giá đắt gấp nhiều lần mặc dù công nghệ và option có thể không hơn tới chừng đó em lấy ví dụ là Altis. Và cứ như thế khi đi Altis các bác bắt đầu nhòm ngó những Lexus, Mercedes, Audi, BMW. Em phỏng đoán là khi có tiền con người sẵn sàng bỏ thêm tiền cho những cái hơn nhằm thỏa mãn nhu cầu cũng như sở thích. Đẳng cấp của Porsche là không phải bàn cãi, cả thế giới đều công nhận Porsche hơn các thương hiệu khác của Đức 1 bậc. Các bác có tiền các bác có quyền hưởng thụ theo ý thích và nhu cầu của mình, đừng để ý kiến người khác làm thay đổi điều đó vì mình hưởng thụ cho bản thân chứ không phải để làm hợp ý với thiên hạ.

Tập Lái
28/7/15
12
29
13
35
Em thấy các bác tranh cãi căng quá, em xin góp ý như sau:
Khi đi xe máy thì đều mong có 1 chiếc 4 bánh che mưa che nắng như Lanos chẳng hạn, khi có rồi các bác lại muốn có 1 con xe mới giá đắt gấp nhiều lần mặc dù công nghệ và option có thể không hơn tới chừng đó em lấy ví dụ là Altis. Và cứ như thế khi đi Altis các bác bắt đầu nhòm ngó những Lexus, Mercedes, Audi, BMW. Em phỏng đoán là khi có tiền con người sẵn sàng bỏ thêm tiền cho những cái hơn nhằm thỏa mãn nhu cầu cũng như sở thích. Đẳng cấp của Porsche là không phải bàn cãi, cả thế giới đều công nhận Porsche hơn các thương hiệu khác của Đức 1 bậc. Các bác có tiền các bác có quyền hưởng thụ theo ý thích và nhu cầu của mình, đừng để ý kiến người khác làm thay đổi điều đó vì mình hưởng thụ cho bản thân chứ không phải để làm hợp ý với thiên hạ.
Chuẩn rồi đây. Nói chung người có tiền người ta sẽ suy nghĩ khác . Ng ta sẽ biết lựa chọn cho mình 1 chiếc xe phù hợp.

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
1. Bác nói thông tin về giá và option không chính xác nhé. Tucson mà muốn nhiều option hơn Mẹc GLC thì hơi khó. Mẹc có hệ thống tương tác với người dùng riêng còn Tucson không có. Máy Mẹc cũng mạnh hơn và tiết kiệm hơn Tucson nhiều. Về chất lượng thì xe Đức vẫn bền hơn xe Hàn nhé. Còn về giá Tucson full option thì cũng tỷ mốt, còn GLC mà phiên bản thua option Tucson thì phải là phiên bản thấp nhất: tỷ 6. Bác lấy ở đâu ra Tucson giá 1/3 GLC?

Còn nói về cảm giác lái, khi so sánh Porsche với Mẹc Bim thì không khác nhiều. Nhưng đem so Tucson với Mẹc hay Bim thì dân không chuyên cũng cảm nhận được ngay nhé vì khác biệt quá lớn. Nó đủ lớn để làm nên cái giá khác biệt. Vần cái vô lăng Tucson nó không bẻ liền theo ý mình muốn như Mẹc là hiểu ngay rồi nha bác.

Vấn đề là ở đó. Em không chày cối mà em chỉ nói giá cả của Porsche không đáng với cái giá trị cao hơn mà nó mang lại. Còn Mẹc Bim thì có vì giá trị cao hơn so với xe Hàn là quá lớn.

Vậy mà đa số người vẫn mua xe Hàn đấy thôi.

2. Còn xe siêu sang thì Porsche chưa phải là xe siêu sang bác ạ. Ở đây em so sánh SUV hạng sang với nhau chứ em không so sánh với xe siêu sang. Bác lấy đâu ra thông tin Porsche là xe siêu sang? Porsche chỉ là thương hiệu xe sang, xe đua đường phố thôi nhé.

Bác về xem lại thông tin (hoặc nếu bác thật sự đã có thông tin chính xác rồi thì đừng bẻ cong thông tin về giá, về option, về xe nào siêu sang xe nào không). Bẻ cong thông tin để bảo vệ lập luận của mình nghĩa là cãi chày cãi cối. Vậy ai chày cối ở đây? Bác hay em?
Bác cố tình lái những câu hỏi của e.
Cũng đúng thôi, vì Bác k hiểu gì về thương hiệu, định vị thương hiệu, giá trị thương hiệu cả.
Bác cũng k hiểu thế nào là phiên bản cao cấp thế nào thương hiệu hạng sang, siêu sang. Những cái này k phải là quan niệm của riêng người VN, mà nó nằm trong tư duy của nhà lãnh đạo các hãng xe từ trước khi thâm nhập vào thị trường.
1. Bác cho e hỏi 3 chiếc xe cùng dựa trên khung gầm của 3 hãng VW, Audi, Porsche có giá bán tăng dần vậy nó khác nhau ở điểm nào? Hãng nào đáng mua nhất?
2. Cũng với câu hỏi trên nhưng đối với Toy và Lex.

Hạng B2
16/4/15
468
323
63
33
Tphcm
Thì Merc GL đó giá rẻ hơn bản Cayene trong bài nhưng option ngập mặt luôn đó bác. Còn chất lượng của option thì chưa biết thằng nào hơn thằng nào à. Nói cảm giác lái của Porsche hơn thì em chịu chứ option của Porsche cũng chẳng hơn gì so với các xe Đức khác đâu.

So sánh thử nè: Merc GL gói AMG option ngập mặt so với Porsche trong bài, 5.3 tỷ. Máy 435 mã lực mô men xoắn 700 đem so sánh với máy hút khí tự nhiên của Porsche 300 mã lực 400Nm. Trong khi chỉ đắt hơn có 500 tr bác thấy có gì không ổn không?

Xem lại video nhà máy của BMW thấy trang thiết bị hiện đại tận răng còn nhà máy Porsche thấy cũng bình thường thôi có vài cái xe điện tự lái chạy vòng vòng trong xưởng. Đừng nghĩ Porsche hơn các xe Đức khác về chất lượng option mà nhầm

Vay bác trả lời giúp em vì sao giữa landruiser và Lx 570 mặc dù cùng xe Nhật kiểu dáng na ná nhau mà người ta có tiền lại chọn Lx570??mặc dù chênh lệch gần 2 tỷ 5

• Like
Reactions: khiemluu
Hạng C
12/12/10
872
265
63
TP.HCM
Vay bác trả lời giúp em vì sao giữa landruiser và Lx 570 mặc dù cùng xe Nhật kiểu dáng na ná nhau mà người ta có tiền lại chọn Lx570??mặc dù chênh lệch gần 2 tỷ 5
Nhiều bác không hiểu hoặc cố tình không hiểu chữ vị thế.

• Like
Reactions: khiemluu
Tập Lái
20/3/14
3
2
3
Mấy bác tranh luận hào hứng quá. Nhưng ... nếu đã là đại gia VN thì người ta quất luôn 4 chiếc, đâu có rảnh mà lăng tăng chênh lệch 1 tỷ. Nếu đã lăng tăng 1tỷ thì lấy nó mua Ỉn mà đi!

• Like
Reactions: onlyspeed