5/7/12
1.083
6
38
Thưa mấy bác, số là em có ông tía lái xe chuyên gia đánh lái chết. Mỗi lần ổng đánh lái là em nghe nó kêu cọc thấy mà nóng ruột ( em không đánh lái chết nên không có kêu!).Nên em lên đây mạo muội nhờ các bác ai có bài báo hoặc nghiên cứu nào nói về tác hại của đánh lái chết thì đăng lên cho em. Hoặc cao nhân nào có nhiều năm kinh nghiệm thì xin chia sẽ cùng em để em báo cáo với sếp và hi vọng sếp em sẽ ngưng ngay hiện tượng này lại!

5/7/12
1.083
6
38
đánh lái chết tức là đánh hết lái trong tình trạng ... xe đứng yên đó bác. Thường thường khi mình đánh lái sẽ cho bánh xe lăn nhẹ để đánh lái nhẹ hơn giảm áp lực cho trợ lực! :D

Hạng B2
9/6/07
195
0
16
Theo e thì không nên đánh lái chết quá nhiều, vì sẽ ảnh hưởng đến thước lái và trục khuỷ của xe, e cũng đã gặp trường hợp xe đánh lái chết bị kêu rẹt rẹt, nhưng những xe mới giờ thì e ít thấy.
E đồng ý với bác vụ cho bánh xe chuyển động nhẹ khi đánh lái để giám áp lực cho trợ lực. Bắt nó làm việc nhiều quá sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ của nó.

Hạng C
18/12/06
727
271
63
40
HCMC
xe em de bãi gửi nên thường xuyên phải đánh lái chết mà cắn răng chịu đựng

Hạng D
31/7/11
2.484
2.706
113
ĐÁNH LÁI NHƯ BÁC NÓI CHẲNG CÓ GÌ HẠI CẢ,THẬM CHÍ TẮT MÁY CÒN CHÌA KHÓA VẪN ĐC CÓ HƠI NẶNG VÌ BƠM TRỢ LỰC KO LÀM VIỆC THÔI CHẲNG HẠI GÌ HẾT.VỀ ROTYUN MAU HƯ CHỈ ĐI ĐƯỜNG XẤU NHIỀU HOẶC BƠM HƠI CĂNG QUÁ CỠ 3,5

• Like
Reactions: phathuynh
Hạng F
8/8/06
6.454
20.808
113
40
Đánh hết lái nghĩa là Thước lái sẽ ở điểm cuối cùng, Khi đó Bơm trợ lực sẽ vẫn phải hoạt động, Nhưng thước lái sẽ không đi được nữa vì ở điểm cuối cùng, thì rất dễ bị Hư phốt, Do áp lực dầu sẽ lớn.

5/7/12
1.083
6
38
Xe dap nói:
Đánh hết lái nghĩa là Thước lái sẽ ở điểm cuối cùng, Khi đó Bơm trợ lực sẽ vẫn phải hoạt động, Nhưng thước lái sẽ không đi được nữa vì ở điểm cuối cùng, thì rất dễ bị Hư phốt, Do áp lực dầu sẽ lớn.
thật ra ông tía em chỉ đánh lái chết trên mặt bằng có ma sát hơi lớn ( sân xi măng) chứ không đến nỗi lọt vô 1 rãnh mà cố gắng đánh lái. Thật ra điều em sợ nhất là hư trái khế !!! hic hic