Thảo Luật Chung Đất biển sao mà rẻ quá ?

Hạng F
8/8/06
6.456
20.963
113
40
anh nói thế lại ko chuẩn rồi.
Việc đất cát có giá là chuyện từ xưa đến nay bất chấp nó là đất thuê hay ko thuê, kể cả việc đất ruộng anh thuê cũng thế.
Còn giá bán nào nó phù hợp và không phù hợp, anh đừng dùng cái tư duy mang tính chất trực quan và quy chụp cho cả thị trường là không đúng ?
Nếu đất đai ko có được thuê hay mua từ nhà nước thì theo anh nó tự đẻ ra được à.
Quan trọng vẫn là hình thái và mục đích sử dụng , còn anh cứ chấp vào pháp lý thì vị trí quan trọng làm gì chuẩn đúng ko anh.

Anh phải xem lại mục đích và vị trí, giá bán còn chuyện nó ở tầng nào thì ta có thể làm tầng đó, giờ em xây khách sạn lên mà trong khi giá em gấp 2 hay 3 lần chỉ vì nó là đất ( chuyển nhượng có thu tiền sử dụng đất ở nguồn gốc đất) thì theo anh người đầu tư có làm cái chuyện xây cục đó lên không ?

Anh hỏi mấy tay @Wuyền đang được Nô chăm sóc đặc biệt ấy mấy lão đấy mua đất thể loại gì ? hay bọn Charminton Lapoint quận 10 bọn đấy đang mua đất hay sở hữu đất loại gì ?
Bác cứ đơn giản như thế này. Bác đi mua đất, cầm cái sổ lên mà thấy thuê đất là ko muốn mua rồi.
Charmington nó là thuê đất, thuê tài sản trên đất thuê… nhưng thuê nó xong là xài ngay, thậm chí tính cho thuê lại bao nhiêu năm để hoàn vốn. Giá trị chỉ có 1 đến 3 tỷ là max. Chưa kể nó cực kỳ dễ cho thuê, nó ko khác gì thuê cái nhà trọ cho thuê lại.
còn miếng đất đi thuê nó khác, phải đầu tư lên đó, rồi kinh doanh kiếm tiền nhanh nhất để thu hồi vốn. Mà số tiền bỏ ra ko phải ít, chưa kể kinh doanh nó còn có chi phí hàng tháng, ko có khách thì còn mất thêm chi phí cố định. Còn cái chung cư đi thuê, chưa cho thuê dc cũng chả tốn chi phí gì cả.
Còn như anh nói, quan trọng là giá, mình đồng ý. Nhưng bds dạng vầy sẽ cực kỳ khó thanh khoản, trừ khi rất rẻ…

Hạng F
8/8/06
6.456
20.963
113
40
Mới search ra tuyến đường Nguyễn Cơ Thạch, Mũi Né. Khá xa thủ phủ resort trên đường Nguyễn Đình Chiểu, có thể là gần Apec Mandala Mũi Né.
Search giá căn hộ đang bán ở đây, chắc có lẽ cũng dạng căn hộ dịch vụ, có thời hạn. Ko biết thuê hay giao đất cho khu vực này. Giá đâu đó 21 đến 25 triệu/m2.
Nếu mua căn hộ ở đây thì khai thác luôn. Căn 1pn 30m2 bán đâu đó 700 củ.
Thế thì miếng đất này thuê có thời hạn, giá 13 triệu/m2. Giờ làm ra được cái phòng cho thuê có đầy đủ tiện ích thì chắc phải đầu tư thêm một mớ nữa.
nếu có 13 triệu/m2 x 2600m2 = 33 tỷ. Rồi chi phí xây dựng để ra được phòng cho thuê chắc ko phải 10 triệu/m2, để có 1000m2 phòng cho thuê tương đương 30 phòng thì chắc bỏ hơn chục tỉ nữa. Mà e nghĩ chắc hơn.
Phòng bên Apec thì chắc nguồn cung thừa nên kinh doanh cũng chua lè.
Mua để giữ đất làm tài sản thì ko dc, vì là đất thuê, hết hạn trả.
em thấy bài toán tính có ra nghiệm được đâu.
Cầm 33 tỷ mua Apec chắc được 50 phòng cho thuê, thấy có khi khoẻ hơn :D

Hạng C
7/9/18
706
5.676
93
From Anam Hội
Mới search ra tuyến đường Nguyễn Cơ Thạch, Mũi Né. Khá xa thủ phủ resort trên đường Nguyễn Đình Chiểu, có thể là gần Apec Mandala Mũi Né.
Search giá căn hộ đang bán ở đây, chắc có lẽ cũng dạng căn hộ dịch vụ, có thời hạn. Ko biết thuê hay giao đất cho khu vực này. Giá đâu đó 21 đến 25 triệu/m2.
Nếu mua căn hộ ở đây thì khai thác luôn. Căn 1pn 30m2 bán đâu đó 700 củ.
Thế thì miếng đất này thuê có thời hạn, giá 13 triệu/m2. Giờ làm ra được cái phòng cho thuê có đầy đủ tiện ích thì chắc phải đầu tư thêm một mớ nữa.
nếu có 13 triệu/m2 x 2600m2 = 33 tỷ. Rồi chi phí xây dựng để ra được phòng cho thuê chắc ko phải 10 triệu/m2, để có 1000m2 phòng cho thuê tương đương 30 phòng thì chắc bỏ hơn chục tỉ nữa. Mà e nghĩ chắc hơn.
Phòng bên Apec thì chắc nguồn cung thừa nên kinh doanh cũng chua lè.
Mua để giữ đất làm tài sản thì ko dc, vì là đất thuê, hết hạn trả.
em thấy bài toán tính có ra nghiệm được đâu.
Cầm 33 tỷ mua Apec chắc được 50 phòng cho thuê, thấy có khi khoẻ hơn :D

Anh có nghề vãi đái ra.
Em ko có nghề du lịch nên em ko nghe và em ko tin câu chuyện anh nói nó đích xác được bao nhiêu %.
Nhưng em chưa thấy thằng nào làm du lịch àm ko kèm dịch vụ ăn uống nói ko đâu xa bọn ở apce vào mũi né cũng hết 170k gở ráp để được ăn uống.
Em thì ko bàn nhiều về vấn đề làm dịch vụ này cơ bản anh nào thấy được có thể khai thác cái gì đó và làm được thì mua.

Góc độ em nhìn nhận ở giá rao còn tầm chưa đến 3x tỷ thì em nghĩ nó cũng ở mức bình thường so với đất biển cho diện tích hơn 2500m2. Trong khi khu vực tiến thành được sự giúp đỡ của Nova bơm thôi giá cũng đã từ 16( đất cây trồng mặt biển có 1 ít thổ cư) 32 tỷ 2000m2. hoặc 40 triệu m2/gần full thổ cư.

Trong khi Xã Tiến Thành và Phường Mũi Né nó là một trong những vị trí khác rất xa về đẳng cấp, như em đã nói ko bàn về nghề vì ko có nghề du lịch khách sạn nhà hàng.

Hạng D
28/10/19
1.244
4.374
113
Chẳng hiểu chính xác ntn, nhưng hình như vấn đề là mua đất có sổ, hoặc sang nhượng đất thuê có hợp đồng đã trả tiền thuê vài chục năm.
Đắt rẻ là so cùng trường hợp, chứ nếu lấy mua đất so với thuê đất thì sao đặng.
Nếu câu chuyện trên thuộc trường hợp thuê đất (chưa có resort/ khách sạn lưu trú), tuy đã trả tiền thuê thời gian dài, nhưng giá sang nhượng là 13tr/m2 thì suy nghĩ cá nhân mình là đắt.

Hạng F
8/8/06
6.456
20.963
113
40
Anh có nghề vãi đái ra.
Em ko có nghề du lịch nên em ko nghe và em ko tin câu chuyện anh nói nó đích xác được bao nhiêu %.
Nhưng em chưa thấy thằng nào làm du lịch àm ko kèm dịch vụ ăn uống nói ko đâu xa bọn ở apce vào mũi né cũng hết 170k gở ráp để được ăn uống.
Em thì ko bàn nhiều về vấn đề làm dịch vụ này cơ bản anh nào thấy được có thể khai thác cái gì đó và làm được thì mua.

Góc độ em nhìn nhận ở giá rao còn tầm chưa đến 3x tỷ thì em nghĩ nó cũng ở mức bình thường so với đất biển cho diện tích hơn 2500m2. Trong khi khu vực tiến thành được sự giúp đỡ của Nova bơm thôi giá cũng đã từ 16( đất cây trồng mặt biển có 1 ít thổ cư) 32 tỷ 2000m2. hoặc 40 triệu m2/gần full thổ cư.

Trong khi Xã Tiến Thành và Phường Mũi Né nó là một trong những vị trí khác rất xa về đẳng cấp, như em đã nói ko bàn về nghề vì ko có nghề du lịch khách sạn nhà hàng.
Đất đi thuê thì mãi mãi vẫn là đất thuê bác. Bds nó có hai cái keys là : Vị trí và pháp lý
Vị trí: Khá xa
Pháp lý: Đất thuê
Với 33 tỷ bỏ ra, thời hạn thuê đất còn đến 2065 nghĩa là còn hơn 40 năm xíu.
Lấy 33 tỷ/40 năm = 730 triệu tiền thuê/ năm tương đương 60 triệu/ tháng. Và dĩ nhiên phải down cash 33 tỷ 100%.
Vậy 33 tỷ down ra, phải tính chi phí cơ hội cho nó.
nếu ko làm gì, đem 33 tỷ gửi bank, lãi suất kỳ hạn 12 tháng giờ tầm 5%. Mỗi năm đẻ ra hơn 1.5 tỷ mà ko phải suy nghĩ gì.
Trong khi nếu bỏ 33 tỷ ra mua lại quyền thuê miếng đất này, mỗi năm mất đi 730 củ nếu ko kinh doanh gì để đẻ ra lợi nhuận. Muốn đẻ ra lợi nhuận thì phải đầu tư thêm vô, rồi lên kế hoạch kinh doanh làm sao ra lợi nhuận… có khi lại lỗ. Vì vị trí đây ko thuận lợi lắm. Chưa kể Apec Mandala bên cạnh đang dư công suất phòng. Thế thì kinh doanh còn chua hơn dấm.
Nên là thà để miếng đất đó là nông nghiệp, vẫn là giao đất, xin chuyển ít thổ cư , thay vì chuyển sang tmdv rồi chuyển sang thuê thì khó rồi.
công thức chuyển sang đất tmdv từ đất nông nghiệp giao đất sang đất thương mại thuê đất là:
giá trả tiền thuê = đơn giá nhà nước cho thuê - đơn giá nhà nước thu hồi lại đất nông nghiệp. Cấn trừ ra giá còn lại trả. Nên tiền đóng thuê đất khá thấp trong case này ko cao.
Nói chung pháp lý đất thuê thì khó bán dc giá cao.

Hạng D
26/12/18
2.199
2.942
155
45
Mấy ông thần tính cua trong lỗ. Đi Phan thiết mũi né mấy cái resort ven biển giữa tuần nó ko 1 bóng người. Cuối tuần loe nhoe vài chiếc. Căn bản ngoài đó quá nhiều resort + khách sạn mà lượng khách ko nhiều mấy. Giờ ôm miếng đất thuê 40 năm làm resort có mà ngáo đá

Hạng C
7/9/18
706
5.676
93
From Anam Hội
Mấy ông thần tính cua trong lỗ. Đi Phan thiết mũi né mấy cái resort ven biển giữa tuần nó ko 1 bóng người. Cuối tuần loe nhoe vài chiếc. Căn bản ngoài đó quá nhiều resort + khách sạn mà lượng khách ko nhiều mấy. Giờ ôm miếng đất thuê 40 năm làm resort có mà ngáo đá
tình hình chung đâu riêng gì phan thiết hay phú quốc và nha trang cũng vậy thui bác.
Ăn thua ai có nghề làm được nhắm ăn thì làm ko nhắm ăn được thì thôi.
Tính toán tới lui trong khi nhìn mặt bằng chung giờ cũng chả có biến số nào nó phù họp cho bài toán tài chính, nhưng nếu nó thực sự sôi động lại, du lịch phát triển giá này ôm vào có hợp lý không ?
Mặt khác nếu trong trường hợp nó chỉ tốt lên vài năm và vài năm sau nó donw hoặc chuyển ngạch thì như thế nào.
Tính như thế cũng chỉ tới mùa quýt sang năm cũng ko ăn nhằm gì được.Nay mới đi coi quả đất cho tay bạn mình, mua íu hỏi giờ đi bộ gần 3km leo núi mới tới mảnh đất 1 tỏi bạc 5k m2.

Anh nào có nghề thì làm, còn tính toán kiểu sơ đẳng tiểu học thì mình nghĩ ai cũng tính được và lợi hay ko lợi nằm chỗ người tính, còn giá cả nó là của thị trường đừng bàn quá sâu về vấn đề này khi ko ai có nghề.

Hạng D
22/8/16
2.243
23.047
113
Hiện tại điểm đến Mũi né, Phan thiết là địa điểm tấp nập nhất hiện giờ. Giá phòng leo thang rất cao. Company trip ở SG giờ toàn ra đó.

Hạng D
26/12/18
2.199
2.942
155
45
Hiện tại điểm đến Mũi né, Phan thiết là địa điểm tấp nập nhất hiện giờ. Giá phòng leo thang rất cao. Company trip ở SG giờ toàn ra đó.
Cái đó chỉ là thứ 7-CN hoặc lễ tết thôi. Trong tuần nó vắng nhưa chùa bà đanh. Mà năm sau thông CT Cam lâm nữa thì có thêm lựa chọn Nha Trang

Hạng D
22/8/16
2.243
23.047
113
Cái đó chỉ là thứ 7-CN hoặc lễ tết thôi. Trong tuần nó vắng nhưa chùa bà đanh. Mà năm sau thông CT Cam lâm nữa thì có thêm lựa chọn Nha Trang
Ờ, trong tuần thì Vũng Tàu và Phan Thiết đều vắng toe.
Mấy địa phương như Nha Trang thì có khách nước ngoài nên gồng lại được