Tập Lái
29/4/15
22
65
13
Vùng 2/ là vùng có bán kính cách tâm lõi khoảng 5-7km (Dưới 10km).

Hướng Đông có P10, P11.
Hướng Bắc có khu vực Tùng Lâm, P7, P8, P12
Hướng Nam có khu vực Đèo Mimoza (Nhưng khu này mắc lòi vì đẹp và ít có đất xây dựng do phần nhiều bị vướng quy hoạch du lịch sinh thái rừng)
Hướng Tây, Tây Nam có P4, P5, qua khỏi Cam ly, Làng Hoa Vạn Thành...

Chính xác là phải săn lùng chứ nói tổng quan thì cũng chưa chuẩn. Lí do là vì giá đất Đà Lạt nó tùy thuộc vào thế đất, giao thông, view...Nhiều bác quen nói chuyện đất nền, mọi thứ cứ quy ra đơn giá / mét vuông rồi so sánh với huyện khác, tỉnh khác...lại thêm tâm lý "Việt Nam ham to", kêu là với chừng ấy tiền em bê về huyện ấy huyện kia hốt được cả nửa mẫu đất, thì khó làm việc với đất Đà Lạt lắm.
Nhờ Bác @BlackMitsu đánh giá giúp e hướng Bắc được ko ạ? Ví dụ cho gia đình mua định cư lâu dài thì Măng Lin, Thái Phiên có ưu nhược điểm gì ạ?
Thanks Bác!

• Like
Reactions: tranlinhvtoto
Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
Nhờ Bác @BlackMitsu đánh giá giúp e hướng Bắc được ko ạ? Ví dụ cho gia đình mua định cư lâu dài thì Măng Lin, Thái Phiên có ưu nhược điểm gì ạ?
Thanks Bác!
Thái Phiên là vùng đất canh tác rau củ và hoa lâu đời của Đà Lạt. Đây cũng là vùng có mật độ nhà lồng kính dày đặc nhất Đà Lạt. Nhìn xốn mắt! Mùa mưa có nguy cơ ngập lụt cục bộ do nước thoát không kịp. Nồng độ thuốc trừ sâu trong không khí chắc cũng cao (Mình không có số liệu, chém bừa phát). Tuy vậy, nếu đi khỏi trung tâm Thái Phiên, về hướng núi Hoàng Bồ, thì cũng có những miếng đất view rất đẹp!

Ưu điểm của Thái Phiên là khá gần khu dân cư đông đúc, phù hợp những ai thích cuộc sống quần tụ, một bước tới chợ.

Măng Lin nằm ngoại ô, và cũng là khu mới phát triển vài năm gần đây, nên cảnh vật thoáng hơn. Mình, là kẻ có con mắt của người xứ khác nhìn về Đà Lạt, đánh giá ML cao hơn Thái Phiên. Đất khu này tuy tăng nhanh trong những năm gần đây nhưng vẫn còn rẻ hơn Thái Phiên (Tất nhiên cũng còn tùy vị trí). Măng Lin hơi hẻo lánh, xa trung tâm, nhưng nếu có xe hơi thì chuyện này không thành vấn đề lớn.

Tuy nhiên, buổi tối ở ML thì rất buồn.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
29/4/15
22
65
13
Thái Phiên là vùng đất canh tác rau củ và hoa lâu đời của Đà Lạt. Đây cũng là vùng có mật độ nhà lồng kính dày đặc nhất Đà Lạt. Nhìn xốn mắt! Mùa mưa có nguy cơ ngập lụt cục bộ do nước thoát không kịp. Nồng độ thuốc trừ sâu trong không khí chắc cũng cao (Mình không có số liệu, chém bừa phát). Tuy vậy, nếu đi khỏi trung tâm Thái Phiên, về hướng núi Hoàng Bồ, thì cũng có những miếng đất view rất đẹp!

Ưu điểm của Thái Phiên là khá gần khu dân cư đông đúc, phù hợp những ai thích cuộc sống quần tụ, một bước tới chợ.

Măng Lin nằm ngoại ô, và cũng là khu mới phát triển vài năm gần đây, nên cảnh vật thoáng hơn. Mình, là kẻ có con mắt của người xứ khác nhìn về Đà Lạt, đánh giá ML cao hơn Thái Phiên. Đất khu này tuy tăng nhanh trong những năm gần đây nhưng vẫn còn rẻ hơn Thái Phiên (Tất nhiên cũng còn tùy vị trí). Măng Lin hơi hẻo lánh, xa trung tâm, nhưng nếu có xe hơi thì chuyện này không thành vấn đề lớn.

Tuy nhiên, buổi tối ở ML thì rất buồn.
ML & Xuân Thọ khoảng cách đến trung tâm & mức giá tương đối ngang nhau. Giữa 2 khu này thì Bác đánh giá khu nào ok hơn ạ?

• Like
10/8/15
162
268
63
36
Mấy bác cho em ké thớt 1 chút ạ, em có nhu cầu tìm đất hơi khác thớt 1 xíu nên nhờ các anh tư vấn giúp em luôn ạ

Một người chị bạn của em mua hồi năm 2019 tầm 2ty là có 1 mảnh tầm 1hec ở Tân An Đức Trọng ( có lẽ gần Định An chỗ bác BlackMitsu đề cập, chân đèo Pren)
Đất chị ấy giáp khu du lịch đeo Pren, hít thở mùi Thông, lại gần kdc, đủ tiện ích bán kính 2km, em nghe xong rất ưng nhưng dịch này em chưa lên đó xem tận mắt được.

Sẵn tiện e muốn hỏi bác BlackMitsu nếu nhu cầu của em: tiện đường lớn, hàng xóm đi bộ qua nhau được, không quá lạnh, gần nhiều thông, gần sông suối, thế đất bằng,ít nhà lồng kính, gần chợ và bệnh viện, cách trung tâm 15km thì có chỗ nào so sánh với đoạn chân đèo Pren này không ạ?

• Like
Hạng B2
13/4/15
131
204
43
Vùng 2/ là vùng có bán kính cách tâm lõi khoảng 5-7km (Dưới 10km).

Hướng Đông có P10, P11.
Hướng Bắc có khu vực Tùng Lâm, P7, P8, P12
Hướng Nam có khu vực Đèo Mimoza (Nhưng khu này mắc lòi vì đẹp và ít có đất xây dựng do phần nhiều bị vướng quy hoạch du lịch sinh thái rừng)
Hướng Tây, Tây Nam có P4, P5, qua khỏi Cam ly, Làng Hoa Vạn Thành...

Chính xác là phải săn lùng chứ nói tổng quan thì cũng chưa chuẩn. Lí do là vì giá đất Đà Lạt nó tùy thuộc vào thế đất, giao thông, view...Nhiều bác quen nói chuyện đất nền, mọi thứ cứ quy ra đơn giá / mét vuông rồi so sánh với huyện khác, tỉnh khác...lại thêm tâm lý "Việt Nam ham to", kêu là với chừng ấy tiền em bê về huyện ấy huyện kia hốt được cả nửa mẫu đất, thì khó làm việc với đất Đà Lạt lắm.
Bác am hiểu ĐL quá! Bác cho mình hỏi khu vực Liên Khương, Liên Hiệp ổn ko bác? Mình thấy giá còn rẻ và tiện đi vô ĐL

Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
ML & Xuân Thọ khoảng cách đến trung tâm & mức giá tương đối ngang nhau. Giữa 2 khu này thì Bác đánh giá khu nào ok hơn ạ?
Rất khó tư vấn với câu hỏi tưởng đơn giản này.

Vì khi chúng ta đi mua đất chỉ có thể mua một miếng nhỏ, chứ không mua cả vùng, cho nên giữa hai vùng gần ngang nhau mà nói nơi này hơn nơi kia sẽ không fair lắm.

Tuy nhiên, nếu lấy ra một yếu tố nào đó ra để xét thì nó cho ra một kết quả khác.

Ví dụ:

a/ Nếu đặt yếu tố view và cảm xúc lên hàng đầu, mình sẽ ưu tiên đi tìm đất ở XT trước. Bởi vì vùng cuối XT (sát Xuân Trường) sẽ dễ gặp kiểu địa hình độc đáo, view phía xa với các dãy núi sắp thành nhiều tầng lớp, tạo nên cảm giác kiểu choáng ngợp! Cái này ở ML có thể khó kiếm. Thích hợp cho những người tìm kiếm cuộc sống độc đáo.

b/ ML tuy vẫn địa hình uốn lượn đồi núi nhưng nó lại bớt hiểm trở, bớt cao thấp rõ rệt hơn XT, do đó giao thông đơn giản nên khả năng sau này sẽ có quần thể nhiều biệt thự của giới trung lưu hơn. Về lâu dài nó sẽ là vùng có thanh khoản cao hơn chăng? Đoán mò tí rồi để đây khoảng 10 năm quay lại check. :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
Bác am hiểu ĐL quá! Bác cho mình hỏi khu vực Liên Khương, Liên Hiệp ổn ko bác? Mình thấy giá còn rẻ và tiện đi vô ĐL
Liên Khương, Liên Hiệp là thuộc Đức Trọng nên kiểu khí hậu và phong cảnh Đức Trọng chứ không còn là Đà Lạt rồi bác.

Liên Hiệp đất đai bằng phẳng, hơi lài lài chứ không dốc lắm, làm nông nghiệp, trồng rau nhiều. Ai thích sống theo phong cách làng xóm có thể sẽ thích. Dân cư ở đây có vùng theo đạo công giáo nên cũng thuần.

• Like
Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
Sẵn tiện e muốn hỏi bác BlackMitsu nếu nhu cầu của em: tiện đường lớn, hàng xóm đi bộ qua nhau được, không quá lạnh, gần nhiều thông, gần sông suối, thế đất bằng,ít nhà lồng kính, gần chợ và bệnh viện, cách trung tâm 15km thì có chỗ nào so sánh với đoạn chân đèo Pren này không ạ?
Khí hậu không quá lạnh thì chỉ có đi ra khỏi Đà Lạt, xuống hết 4 cái đèo: Prenn - D'ran - Mimoza - Tà Nung, khi ấy bắt đầu mát.

Giờ xét từng hướng sẽ có:

1/ Đèo Prenn: Định An, Hiệp An.

2/ Đèo D'ran: Từ chân đèo D'ran tới Đơn Dương (Có nhiều tiểu khu nhỏ, cảnh vật khá quê mùa, duyên dáng). Nhược điểm là đi về Da Lat khá cách biệt vì con đèo này hơi khó đi.

3/ Đèo Mimoza: Tiểu khu Sở Lăng, từ chân đèo Mimoza kéo dài xuống tới thác Datanla (Khá đẹp nhưng mắc), sau đó lại là Định An, Hiệp An.

4/ Đèo Tà Nung: Các xã thuộc Lâm Hà (Hướng này tìm mảng cây thông còn sót lại khó lắm. Sông suối khó mà nói là còn trong sạch do chất thải nông nghiệp. Tuy nhiên nếu chịu khó đi sát tới chân núi Voi, hoặc đừng đi quá xa khỏi Tà Nung thì có thể vẫn còn thông.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/2/20
497
491
63
Khí hậu không quá lạnh thì chỉ có đi ra khỏi Đà Lạt, xuống hết 4 cái đèo: Prenn - D'ran - Mimoza - Tà Nung, khi ấy bắt đầu mát.

Giờ xét từng hướng sẽ có:

1/ Đèo Prenn: Định An, Hiệp An.

2/ Đèo D'ran: Từ chân đèo D'ran tới Đơn Dương (Có nhiều tiêu khu nhỏ, cảnh vật khá quê mùa, duyên dáng). Nhược điểm là đi về Da Lat khá cách biệt vì con đèo này hơi khó đi.

3/ Đèo Mimoza: Tiểu khu Sở Lăng, từ chân đèo Mimoza kéo dài xuống tới thác Datanla (Khá đẹp nhưng mắc), sau đó lại là Định An, Hiệp An.

4/ Đèo Tà Nung: Các xã thuộc Lâm Hà (Hướng này tìm mảng cây thông còn sót lại khó lắm. Sông suối khó mà nói là còn trong sạch do chất thải nông nghiệp. Tuy nhiên nếu chịu khó đi sát tới chân núi Voi thì có thể còn thông.
Ghê thật, quê bác ở Đà Lạt à?