Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
Anh @BlackMitsu nói cực chuẩn là dân Đà Lạt thường chỉ thích đất bằng phẳng, trống trải xung quanh :D. Có đợt ngồi nói chuyện với ông bác trên đó thì ổng bảo mấy vụ nhà bị sụp taluy đè chết người năm nào cũng có mà dân sg cứ thích kiếm mua có view có dốc làm gì không hiểu :D
...
Có những công trình xây cheo leo trên mỏm đồi, vách núi hàng trăm năm nay mà có sụp được đâu.

Taluy làm mà để sụp thì có 2 lí do: 1/ Chủ tiếc tiền, làm không tới nơi tới chốn. 2/ Thuê trúng đám thợ hồ dốt nát hoặc kỹ sư dỏm.

Taluy, chắc gọi theo tiếng Pháp, tiếng Anh gọi là retaining wall, vốn phải xây theo tiêu chuẩn và kỹ thuật nghiêm ngặt mới chịu được lực đẩy ngang của đất và nước chứa bên trong đất (mùa mưa). Bọn đầu đất tưởng rằng cứ lấy đá hộc cho to nện vô, cứ xây bao cho kín đất là được rồi, thì sụp là khó tránh.

...
Triền dốc view đẹp nè mấy anh :D
Cái này mình cũng mới coi trưa nay, bác để ý sẽ thấy có cái cống to đùng, nước chảy ào ào ngay đất. Có thể một phần là do cái cống đó lâu ngày đã cuốn rỗng ruột đất đá bên dưới, nay gây ra thảm họa lở đất.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/5/14
112
35
28
Rất khó tư vấn với câu hỏi tưởng đơn giản này.

Vì khi chúng ta đi mua đất chỉ có thể mua một miếng nhỏ, chứ không mua cả vùng, cho nên giữa hai vùng gần ngang nhau mà nói nơi này hơn nơi kia sẽ không fair lắm.

Tuy nhiên, nếu lấy ra một yếu tố nào đó ra để xét thì nó cho ra một kết quả khác.

Ví dụ:

a/ Nếu đặt yếu tố view và cảm xúc lên hàng đầu, mình sẽ ưu tiên đi tìm đất ở XT trước. Bởi vì vùng cuối XT (sát Xuân Trường) sẽ dễ gặp kiểu địa hình độc đáo, view phía xa với các dãy núi sắp thành nhiều tầng lớp, tạo nên cảm giác kiểu choáng ngợp! Cái này ở ML có thể khó kiếm. Thích hợp cho những người tìm kiếm cuộc sống độc đáo.

b/ ML tuy vẫn địa hình uốn lượn đồi núi nhưng nó lại bớt hiểm trở, bớt cao thấp rõ rệt hơn XT, do đó giao thông đơn giản nên khả năng sau này sẽ có quần thể nhiều biệt thự của giới trung lưu hơn. Về lâu dài nó sẽ là vùng có thanh khoản cao hơn chăng? Đoán mò tí rồi để đây khoảng 10 năm quay lại check. :)
Em thì cũng thích khí hậu Lâm Đồng mà định mua ở gần Bảo Lộc, Lý do là Đà Lạt lạnh quá, theo Bác mua ở gần Bảo Lộc thì mua ở chỗ nào được? em thì chỉ cần là không khí trong lành, không quá xa trung tâm, nếu mà về gần phía Sài Gòn thì càng tốt ah.

Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
Em thì cũng thích khí hậu Lâm Đồng mà định mua ở gần Bảo Lộc, Lý do là Đà Lạt lạnh quá, theo Bác mua ở gần Bảo Lộc thì mua ở chỗ nào được? em thì chỉ cần là không khí trong lành, không quá xa trung tâm, nếu mà về gần phía Sài Gòn thì càng tốt ah.
Chắc bác mua đất ở lâu dài nên tránh cái lạnh, kiếm vùng mát mát?

Mà sao bác không mua ngay BL cho tiện giao thông mà lại phải gần BL chi vậy?

Cái khái niệm "Gần BL" nó khá rộng, bác hỏi vậy khiến mình bối dối quá :)
Tuy nhiên, gần BL thì phía trên có Di Linh, phía dưới có Đạ Huoai, bên trái có Đak Nông. Chắc chắn có đủ các loại đất cho nhu cầu của bác.

Cá nhân mình thấy, nếu bác chịu đi xa hơn BL một tí thì lên Di Linh, khu vực sát sông Đa Nhim có những vùng đất rất đẹp, làm trang trại kết hợp nghỉ dưỡng cũng tuyệt vời.

Hạng B2
8/5/14
112
35
28

Tuy nhiên, gần BL thì phía trên có Di Linh, phía dưới có Đạ Huoai, bên trái có Đak Nông. Chắc chắn có đủ các loại đất cho nhu cầu của bác.

Cá nhân mình thấy, nếu bác chịu đi xa hơn BL một tí thì lên Di Linh, khu vực sát sông Đa Nhim có những vùng đất rất đẹp, làm trang trại kết hợp nghỉ dưỡng cũng tuyệt vời.
Tài chính của em cả nhà đất chỉ có 1 tỷ, nên sợ chưa chắc đã mua được bảo lộc đất đẹp, Em chỉ cần gần 200m là được rồi.
Di Linh thì em ở mùng 5 Tết trong đó lạnh lắm 7 rưỡi tối trời rét , sáng sớm cũng rét hơn mùa đông Hà Nội, đến khi nào có nắng thì mới ấm. Cùng thời điểm đó ở Bảo Lộc thì ấm áp hơn. Em mua để ở cũng không mong đầu tư gì miễn là cái pháp lý nó chuẩn vì em từ phía bắc vào.

• Like
Reactions: vanduong1122
Tập Lái
1/7/21
7
8
3
40
Tài chính của em cả nhà đất chỉ có 1 tỷ, nên sợ chưa chắc đã mua được bảo lộc đất đẹp, Em chỉ cần gần 200m là được rồi.
Di Linh thì em ở mùng 5 Tết trong đó lạnh lắm 7 rưỡi tối trời rét , sáng sớm cũng rét hơn mùa đông Hà Nội, đến khi nào có nắng thì mới ấm. Cùng thời điểm đó ở Bảo Lộc thì ấm áp hơn. Em mua để ở cũng không mong đầu tư gì miễn là cái pháp lý nó chuẩn vì em từ phía bắc vào.

Bác này giống em, tài chính cũng tầm 1,5 tỷ đổ lại, cũng chỉ cần tầm 100-200m là được rồi, có view một chút càng tốt, nhờ bác @BlackMitsu quanh đà lạt tầm 30p xe trở lại là được, cũng không đầu tư gì, mong pháp lý chuẩn một chút, nhờ bác tư vấn giúp với ạ

Hạng B2
19/2/20
497
491
63

Bác cho mình hỏi tài chính 3 tỉ (chỉ để mua đất) thì khu nào của Đà Lạt là phù hợp để mua đất xây home stay? Cảm ơn bác nhiều.

Hạng D
30/9/19
1.513
5.182
113
Santa Ana
Tầm 1t5 mà chỉ cần 100-200m2 đất ở thì khúc Làng Hoa Vạn Thành em nghĩ vẫn còn đấy, chỉ không biết còn lô nào nhỏ nhỏ cỡ đó không thôi.

Không thì chịu khó ra Măng Lin hay Tà Nung thì nhiều lựa chọn hơn.

Hạng C
20/4/18
970
1.796
108
48
Bình Dương
Tầm 1t5 mà chỉ cần 100-200m2 đất ở thì khúc Làng Hoa Vạn Thành em nghĩ vẫn còn đấy, chỉ không biết còn lô nào nhỏ nhỏ cỡ đó không thôi.

Không thì chịu khó ra Măng Lin hay Tà Nung thì nhiều lựa chọn hơn.
1,5 tỉ ở TT Đà Lạt thì lại sổ phân quyền cả....
Măng Lin thì từ khi Kỳ cô nương giá đáo thì đất nó đẩy lên khủng khiếp!
Giờ ĐL xiết quy hoạch với xd nên khó chuyển đổi, tách thửa với làm nhà lắm á anh em!
Vùng ven mua được đất xào với 1,5 tỉ

• Like
Reactions: thefarmer