Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.198
113
53
bvy nói:
hẻm 3 m căng àh.Tương lai gần nó cấm xe máy sao đây bác ?
E gửi 4b cách nhà 200m, đi bộ buổi sáng cho khỏe trong tương lai gần
Tương lai xa thì nhà em lòi ra 14m mặt tiền đg nội bộ 12m :)

Hạng D
29/11/06
2.951
38.198
113
53
@KSFerrari: chọc bác chơi thôi chứ e và bác chủ đó láng giềng thân thiện lắm.
Bác thấy khu đó với 3tấm-3.5tấm có phải đóng cừ ko hay làm móng băng?

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
nvquangcm nói:
Cừ đâu phải muốn đóng là đóng, cừ phải ngậm nước. Tuy nhiên nhà mà 3,5 tấm mà đất yếu + chủ nhà có điều kiện thì làm cọc nhồi chứ làm cừ tràm e khuyên nên làm nhà < 2 lầu. Kinh phí hẻo quá thì làm cừ tràm thôi
Về mặt bằng bố trí. Theo e nhà ngang có 6m bác giữ nguyên, đừng trừa bên hông chi cho nó hẻo cái mặt tiền. Sau bác trừa >1,5m để thoáng cho bếp ăn và các phòng ngủ sau. Giữa nhà có thể thêm khoảng sân nhỏ. Còn lại bao nhiêu trừa làm sân trước nhà. Giá thô và hoàn thiện mà tính theo m2 thì tuỳ theo cách tính diện tích giữa các bên. Với nhà phố hiện nay loanh quanh 2,8tr còn hòan thiện trọn gói thì loanh quanh từ 5tr trở lên: Trong đó đã bao gồm Cửa nhựa, tủ áo, bếp, máy NLMT.....Giá thấp hơn thì làm cửa sắt, cửa nhôm, kính mỏng hơn, gổ dởm hơn, sơn nước loại rẽ hơn, thiết bị WC rẽ hơn....Nói chung thì mình giảm chất lượng nội thất xuống thì 4tr cũng làm tốt. Hẻm 3m thì xe daisu vào được tốt rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
18/6/13
65
0
0
Vậy là CT của bác chủ e bít cửa hợp tác được gì rồi hihi Mong có dịp được hợp tác với bác chủ nha.

Chúc bác chủ được căn nhà như ý mình.

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
ngoinhaxanh nói:
nvquangcm nói:
Cừ đâu phải muốn đóng là đóng, cừ phải ngậm nước. Tuy nhiên nhà mà 3,5 tấm mà đất yếu + chủ nhà có điều kiện thì làm cọc nhồi chứ làm cừ tràm e khuyên nên làm nhà < 2 lầu.

Kinh phí hẻo quá thì làm cừ tràm thôi

Phần kết cấu để mấy e ks kết cấu nó tư vấn cho nhẹ đầu bác nhé

Hạng D
29/11/06
2.951
38.198
113
53
ngoinhaxanh nói:
nvquangcm nói:
Cừ đâu phải muốn đóng là đóng, cừ phải ngậm nước. Tuy nhiên nhà mà 3,5 tấm mà đất yếu + chủ nhà có điều kiện thì làm cọc nhồi chứ làm cừ tràm e khuyên nên làm nhà < 2 lầu. Kinh phí hẻo quá thì làm cừ tràm thôi
Về mặt bằng bố trí. Theo e nhà ngang có 6m bác giữ nguyên, đừng trừa bên hông chi cho nó hẻo cái mặt tiền. Sau bác trừa >1,5m để thoáng cho bếp ăn và các phòng ngủ sau. Giữa nhà có thể thêm khoảng sân nhỏ. Còn lại bao nhiêu trừa làm sân trước nhà. Giá thô và hoàn thiện mà tính theo m2 thì tuỳ theo cách tính diện tích giữa các bên. Với nhà phố hiện nay loanh quanh 2,8tr còn hòan thiện trọn gói thì loanh quanh từ 5tr trở lên: Trong đó đã bao gồm Cửa nhựa, tủ áo, bếp, máy NLMT.....Giá thấp hơn thì làm cửa sắt, cửa nhôm, kính mỏng hơn, gổ dởm hơn, sơn nước loại rẽ hơn, thiết bị WC rẽ hơn....Nói chung thì mình giảm chất lượng nội thất xuống thì 4tr cũng làm tốt. Hẻm 3m thì xe daisu vào được tốt rồi.

Ah cái đó gọi là đóng cọc, em cứ quen dưới quê gọi là dzọng cừ...nhớ hồi xưa có khúc gỗ to, đóng 2 cây tràm nhỏ dài làm đòn rồi 2 đồng chí ở trên lấy hết sức dzọng xuống, khổ nhất trời mưa nước sình bùn tung tóe cả lên.
Về móng cọc thì có tham khảo mấy nhà xung quanh họ đều làm móng băng, đất khu Hòa Hưng này đào xuống 1m toàn cát

Phần hoàn thiện thì tiền nào của đó, em gút lại phần thô thôi, còn khả năng mình tới đâu đu theo tới đó, ko đủ tiền mà xấu éo dám chửi thầy thợ, chửi mình nghèo thui

Cái quan trọng nhất của em là bố trí không gian kiến trúc cho nó giống cái nhà vườn, đó là tiêu chí của 2VC...em nhớ có ông KTS nào cũng nổi tiếng nói là: nhà nào xấu binh vài cây xanh vô -> bớt xấu

[/quote]

Ah cái đó gọi là đóng cọc, em cứ quen dưới quê gọi là dzọng cừ...nhớ hồi xưa có khúc gỗ to, đóng 2 cây tràm nhỏ dài làm đòn rồi 2 đồng chí ở trên lấy hết sức dzọng xuống, khổ nhất trời mưa nước sình bùn tung tóe cả lên.
Về móng cọc thì có tham khảo mấy nhà xung quanh họ đều làm móng băng, đất khu Hòa Hưng này đào xuống 1m toàn cát

Phần hoàn thiện thì tiền nào của đó, em gút lại phần thô thôi, còn khả năng mình tới đâu đu theo tới đó, ko đủ tiền mà xấu éo dám chửi thầy thợ, chửi mình nghèo thui

Cái quan trọng nhất của em là bố trí không gian kiến trúc cho nó giống cái nhà vườn, đó là tiêu chí của 2VC...em nhớ có ông KTS nào cũng nổi tiếng nói là: nhà nào xấu binh vài cây xanh vô -> bớt xấu

[/quote]

Bác chủ vui tính quá, em kết Bác rồi đấy.Uh khu đó toàn móng băng hết bác ơi, có những nhà giàu thì cũng muốn ép cọc nên đầu tư luôn, mà nhiều khi kêu ĐV ép cọc tới rồi ép không xuống lại quay ra chửi đơn vị thi công nữa bác ơi:)).KTS là một đằng,ngoài ra chủ nhà cũng đóng góp quan trọng lắm bác, đẹp hay không cũng do mắt thẩm mỹ của chủ nhà đó bác.Bác cứ làm việc với ông bạn KTS của bác, nếu cần tham khảo thêm thì bên em giúp bác để có thêm nhiều lựa chọn nhưng bác cũng khéo khéo tý vì bên em cũng ngại đá trùng sân với bạn bác:) hehe.Còn không bên em nhận tham gia phần thô và nhân công hoàn thiện thôi, phần thô thì bên em chuyên rồi.Công trình em xây cạnh nhà bác, nên em biết nhà bác rồi có gì rảnh bác alo, em xuống anh em bàn thêm về thi công.Người thực việc thực luôn cho dễ trao đổi.Em gì chứ gặp chủ nhà vui tính như bác thì em giúp tận tình luôn.:))

Hạng C
6/4/13
878
308
63
Em nhiều chuyện một chút với bác nvquangcm! Thử làm thiết kế lạ một chút!

Em chưa thấy kiểu thiết kế này nhưng em cũng ấp ủ cho ngôi nhà của em! Nếu bác chủ thích sân vườn-với diện tích khá hẹp (cho sân vườn) này thử nhờ KTS nhà mình binh chừa toàn bộ diện tích dưới đất làm sân vườn + tiện ích mở! Chỉ ở phần bên trên thôi! Vì mình được xây cao thoải mái!
Nếu làm được như thế thì sẽ có ngôi nhà đúng nghĩa biệt thự mini trong lòng hẻm chật chội với diện tích nhà phố!

Status
Không mở trả lời sau này.