Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
13/8/07
1.545
3.488
113
haizz, em góp ý chút, muốn bàn gì bàn kiểu gì kiểu, thì em nghĩ bác chủ nên xin phép xây dựng trước, coi nó cho xây sao thì binh theo kiểu vậy.
Nhà bác em đoán ở P13 quận 10, gần trường lê thị riêng. em hồi đó cũng canh thời gian này setup đẻ qua tết xây mà bị dính cái gpxd chó chết. do đó em nghĩ nên xin gpxd trước rồi mình binh trong cái giới hạn đó... chứ binh trước, bỏ bao công sức tâm huyết vô xong cái nó éo cho xây như ý mình thì lúc đó bực k thể tả. Theo em biết hẻm dưới 7m hiện tại Q10 chỉ cho xây: trệt, lửng, 2 lầu, tum (tum=50% dt sàn xây dựng)...

Hạng F
29/8/07
8.017
26.372
113
Minhquan2008 nói:
Em nhiều chuyện một chút với bác nvquangcm! Thử làm thiết kế lạ một chút!

Em chưa thấy kiểu thiết kế này nhưng em cũng ấp ủ cho ngôi nhà của em! Nếu bác chủ thích sân vườn-với diện tích khá hẹp (cho sân vườn) này thử nhờ KTS nhà mình binh chừa toàn bộ diện tích dưới đất làm sân vườn + tiện ích mở! Chỉ ở phần bên trên thôi! Vì mình được xây cao thoải mái!
Nếu làm được như thế thì sẽ có ngôi nhà đúng nghĩa biệt thự mini trong lòng hẻm chật chội với diện tích nhà phố!
Ý tưởng rất táo bạo. Em chưa thấy ai làm. Hay bác chủ làm thử đi.

Hạng F
4/1/08
8.301
112.232
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
manchestervn nói:
Minhquan2008 nói:

Em chưa thấy kiểu thiết kế này nhưng em cũng ấp ủ cho ngôi nhà của em! Nếu bác chủ thích sân vườn-với diện tích khá hẹp (cho sân vườn) này thử nhờ KTS nhà mình binh chừa toàn bộ diện tích dưới đất làm sân vườn + tiện ích mở! Chỉ ở phần bên trên thôi! Vì mình được xây cao thoải mái!
Nếu làm được như thế thì sẽ có ngôi nhà đúng nghĩa biệt thự mini trong lòng hẻm chật chội với diện tích nhà phố!

Em có thấy kiểu như thế này. Có lẽ mô phỏng từ kiểu nhà sàn. Bên dưới trống trơn, không có cửa, thông với vườn cả mặt trước và sau. Diện tích xây dựng giảm, không gian xanh tăng.

Hạng C
6/4/13
878
308
63
thietbiloc nói:
manchestervn nói:
Minhquan2008 nói:

Em có thấy kiểu như thế này. Có lẽ mô phỏng từ kiểu nhà sàn. Bên dưới trống trơn, không có cửa, thông với vườn cả mặt trước và sau. Diện tích xây dựng giảm, không gian xanh tăng.
Bác nói đúng ý em đó! Nói nhà sàn nghe nó quá...sinh thái! Nhưng đại khái là như thế!
Bên dưới chỉ làm nhà xe nho nhỏ, Còn lại phần nhỏ làm kính và khu vực giống như hàng hiên!
Dành toàn bộ cho cảnh quan,sân vườn! Có khi làm được hồ bơi nho nhỏ nếu thích!
Phần bên trên làm phòng khách + bếp +ăn hoàn toàn hướng ra vườn (không làm tầng này quá cao khoảng 2,5m!)!
Hai lầu bên trên thoải mái để ở!
Chứ em thấy làm sân thượng quá cao, ban đầu thì thích thiệt, sau này leo bộ mệt quá nên ít lên! Mất đẹp!
Và cây cỏ, dưới đất sẽ trồng tốt hơn (mặc dù ít nắng) và sẽ trồng được cây to to!
Có cái sân vườn,nó sẽ luôn cho sự tươi mới, sinh khí mới!
Đương nhiên mỗi người mỗi ý, ý của em em nghĩ không phải ai cũng thích, ném đá là đằng khác! Chỉ góp chút...khác lạ!
Chúc bác nquangcm có căn nhà như ý!

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Mô hình bỏ trống tầng trệt thì bên singgapore đầy, bên mình đắt đỏ nên ko ai làm

Hạng D
29/11/06
2.951
38.220
113
53
@minhquan: cái này đã có nghĩ đến, giống cafe Sông Mê( Yasaka) theo kiểu này, nguyên tầng trệt để mở làm sân vườn, tầng trên cafe máy lạnh và chủ ở.
Hơi lăn tăn vụ an ninh, nếu về quê đóng cửa bỏ vài ngày nó vô dọn vườn ko nhà trống luôn :)

Hạng C
6/4/13
878
308
63
nvquangcm nói:
@minhquan: cái này đã có nghĩ đến, giống cafe Sông Mê( Yasaka) theo kiểu này, nguyên tầng trệt để mở làm sân vườn, tầng trên cafe máy lạnh và chủ ở.
Hơi lăn tăn vụ an ninh, nếu về quê đóng cửa bỏ vài ngày nó vô dọn vườn ko nhà trống luôn :)
Ha, ha! Bác đã nghĩ đến nghĩa là bác đã lựa chọn! Ok bác, quan trọng là cái nào hợp nhất với mình!

Hạng D
30/1/12
1.412
2.496
113
Vietnam
Dám làm không?

Bác Quang vô blog em ở chữ ký xem nhà Sing hằng hà. Nhà có bề ngang 6m như bác hàng khá hiếm nha.
Nếu không vì yếu tố thương mại tầng trệt, chơi nguyên cái sân vườn + hồ bơi là sướng :cool:

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.