Hạng D
22/8/16
2.232
22.626
113
Tầm nhìn 20 năm có lẽ phía này tốt hơn bên PVĐ vì qui hoạch QL13 60m và Metro 3B
Bởi vậy mình mới nói là VP làm rất có tâm. Giới trẻ hầu như ai cũng mơ ước vào ở. Đặc biệt các gia đình có bé nhỏ vào VP ở sẽ rất tốt cho sự phát triển của các bé.
Nhưng mà cái giá làm cho lớp trẻ khó vươn tới môi trường này. Biệt thự mặt tiền sông (đi thẳng từ cổng vào, phía bên trái) có giá trên 150 tỷ. Khu bên phải có mấy căn hơn 200 tỷ. Đa phần nhóm cầm đủ số tiền này khá lớn tuổi. Giá nhà thấp nhất ở đây chắc cũng mười mấy tỷ rùi (khu thời kỳ đầu của Vạn Phúc).
Vạn Phúc cần có thêm nhiều block căn hộ thấp tầng để hút thêm dân vào ở. Tăng nhộn nhịp và phát triển kinh doanh cho chính nội khu. Việc này khá khó. Phú Mỹ Hưng đã làm thành công nên mới nổi tiếng cả nước.

• Like
Reactions: Eversmile
trt confirmed
Hạng B2
9/7/08
237
441
63
Khu bên sông Hiệp Bình Chánh (các đường 17-18...25 đi vào) là khu chức năng ở nên nó chỉ thế thôi. Phát triển của nó là hoàn thiện lại đường sá, nhà cửa hoàn chỉnh + các tiện ích nhỏ; vậy là ok rồi. Nếu phát triển hệ phục vụ thì ngoài mặt đường Phạm Văn Đồng hay từ đường 25 ra xa hơn (khoảng 12-13 block chung cư đã có quy hoạch). Mình thấy chỉ cần thảm nhựa đường lại là khu này đẹp đẽ hơn hẳn ngay (hiện sứt sẹo, vết tích đường ống nước .v.v.)

• Like
Reactions: Eversmile
Hạng D
4/12/17
1.311
1.899
113
41
Tầm nhìn 20 năm có lẽ phía này tốt hơn bên PVĐ vì qui hoạch QL13 60m và Metro 3B
Ý mình là khách hàng 2 bên khá khác nhau.
Bên PVĐ còn có thể có cái Đại lộ ven sông từ khu Đô thị Trường Thọ chạy dọc xuống vòng xoay PVĐ và cầu bắt qua Thanh Đa - Bình Quới. So với QL13 và Metro 3B thì 2 dự án bên PVĐ khả thi hơn và vốn nhỏ hơn.
Ngoài ra, giá của VP có lẽ đã đi trước 10 năm.

Hạng B2
16/7/16
293
7.789
119
Bởi vậy mình mới nói là VP làm rất có tâm. Giới trẻ hầu như ai cũng mơ ước vào ở. Đặc biệt các gia đình có bé nhỏ vào VP ở sẽ rất tốt cho sự phát triển của các bé.
Nhưng mà cái giá làm cho lớp trẻ khó vươn tới môi trường này. Biệt thự mặt tiền sông (đi thẳng từ cổng vào, phía bên trái) có giá trên 150 tỷ. Khu bên phải có mấy căn hơn 200 tỷ. Đa phần nhóm cầm đủ số tiền này khá lớn tuổi. Giá nhà thấp nhất ở đây chắc cũng mười mấy tỷ rùi (khu thời kỳ đầu của Vạn Phúc).
Vạn Phúc cần có thêm nhiều block căn hộ thấp tầng để hút thêm dân vào ở. Tăng nhộn nhịp và phát triển kinh doanh cho chính nội khu. Việc này khá khó. Phú Mỹ Hưng đã làm thành công nên mới nổi tiếng cả nước.

Có tâm ko thì em cũng ko rõ. Nhưng cứ túc tắc làm. Cái gì vẽ ra trên giấy đều thấy dần hình thành trên thực địa.

Để lấp đầy thì đơn vị tính phải hàng chục năm là rõ ràng vì quá lớn. Nhưng để ở được thì hiện nay đã ở được rồi. Việc thi công VP kiểu cuốn chiếu và có hướng vận chuyển vật liệu đường sông nên có vẻ cũng ko ảnh hưởng nhiều tới sinh hoạt.

Em ko để ý khu biệt thự vì giá cả quá tầm. Nhưng nếu có nhiêu đấy tiền chắc em ko chọn ở VP.
Còn tầm tiền 10-15 tỉ (giá hiện nay) cho 1 căn nhà hoàn thiện thì em nghĩ lứa 30-40 tuổi hiện nay có khả năng mua cũng ko hiếm.

Nếu so sánh với xung quanh thì giá cả cũng ko quá cao, vài khu em biết sơ sơ:
- Bên Sông 100m2 tầm 8 tỉ + 3 tỉ tiền nhà = 11 tỉ.
- Mặt tiền đường B Trưng Trắc bên Sông Đà tầm 11 tỉ nhà cũ 100m2. Cá biệt, đường nhánh 85m2 nhà cũ mèm cũng đã có người rao 11 tỉ :D.
- Khu Bình Dân cũng 100m2 = 7 + 3 = 10 tỉ.
- Khu Hồng Long giấy tờ chắc muôn đời ko có cũng giá tương đương Bình Dân (cá biệt có căn 100m2, 3 lầu, ko giấy tờ rao 15 tỉ :D).

Mà ngoại trừ khu Bên Sông còn có chút xíu gì đó để so, mấy khu khác no door để so với VP.

Việc di chuyển thì ql13 có thể là 1 vấn đề nhưng em thấy ko quan trọng như đã nói bên trên. Mà thực tế là thỉnh thoảng giờ cao điểm đi đường này em thấy cũng kẹt bình thường như mọi con đường khác ở cái SG này.

Khu Bên Sông nhìn bản đồ có vẻ gần chứ đi ra, đi vô loằng ngoằng, lại ko có lối rẽ nên hay phải đi vòng để ra PVD thì tính khoảng cách vào trung tâm chưa chắc ngon hơn VP.

Hạng D
4/12/17
1.311
1.899
113
41
Có tâm ko thì em cũng ko rõ. Nhưng cứ túc tắc làm. Cái gì vẽ ra trên giấy đều thấy dần hình thành trên thực địa.

Để lấp đầy thì đơn vị tính phải hàng chục năm là rõ ràng vì quá lớn. Nhưng để ở được thì hiện nay đã ở được rồi. Việc thi công VP kiểu cuốn chiếu và có hướng vận chuyển vật liệu đường sông nên có vẻ cũng ko ảnh hưởng nhiều tới sinh hoạt.

Em ko để ý khu biệt thự vì giá cả quá tầm. Nhưng nếu có nhiêu đấy tiền chắc em ko chọn ở VP.
Còn tầm tiền 10-15 tỉ (giá hiện nay) cho 1 căn nhà hoàn thiện thì em nghĩ lứa 30-40 tuổi hiện nay có khả năng mua cũng ko hiếm.

Nếu so sánh với xung quanh thì giá cả cũng ko quá cao, vài khu em biết sơ sơ:
- Bên Sông 100m2 tầm 8 tỉ + 3 tỉ tiền nhà = 11 tỉ.
- Mặt tiền đường B Trưng Trắc bên Sông Đà tầm 11 tỉ nhà cũ 100m2. Cá biệt, đường nhánh 85m2 nhà cũ mèm cũng đã có người rao 11 tỉ :D.
- Khu Bình Dân cũng 100m2 = 7 + 3 = 10 tỉ.
- Khu Hồng Long giấy tờ chắc muôn đời ko có cũng giá tương đương Bình Dân (cá biệt có căn 100m2, 3 lầu, ko giấy tờ rao 15 tỉ :D).

Mà ngoại trừ khu Bên Sông còn có chút xíu gì đó để so, mấy khu khác no door để so với VP.

Việc di chuyển thì ql13 có thể là 1 vấn đề nhưng em thấy ko quan trọng như đã nói bên trên. Mà thực tế là thỉnh thoảng giờ cao điểm đi đường này em thấy cũng kẹt bình thường như mọi con đường khác ở cái SG này.

Khu Bên Sông nhìn bản đồ có vẻ gần chứ đi ra, đi vô loằng ngoằng, lại ko có lối rẽ nên hay phải đi vòng để ra PVD thì tính khoảng cách vào trung tâm chưa chắc ngon hơn VP.
Có những cái mình thấy không quan trọng, nhưng mà số đông lại thấy quan trọng. Nên mấy cái đó mình chê đắt nhưng bán lại có người mua. Hihi :D
Quan điểm cá nhân mình là:
Vị trí của khu 2 bên PVĐ phù hợp với nhiều người.
Về vị trí và đẳng cấp thì trục PVĐ hơn QL13. Dư địa kinh doanh, buôn bán trên mặt PVĐ có nhiều. Sức lan tỏa dọc 2 bên PVĐ còn lớn nên các dịch vụ kinh doanh có thể ăn theo nhiều. Phục vụ cho số lượng dân sẵn ở đó.
Ngoài ra còn hút được dân ở Bình Thạnh, Gò Vấp qua sử dụng dịch vụ (như ăn nhậu, kara, bida, ks, ....)
Người mua thường họ nghĩ là có kiếm thêm được tiền ở khu đó không? Thu hồi được bao nhiêu % vốn bỏ ra? Ai mua bằng tiền vay thì có thể kinh doanh trên mặt bằng đó để bù vào không?
VP thì chưa được sung như vậy. Nên mua để ở thì rất tuyệt. Nhưng hiện tại nhiều nhà phố, shophouse treo bảng cho thuê nhiều mà ít khách. Hàng quán hiện tại cũng ít khách.
Bởi vậy ở trên mình có nói là VP nên kéo thêm dân về bằng cách phát triển các block căn hộ (có sẵn trong quy hoạch). Quy hoạch của VP là khoảng 25k dân. Hiện giờ dân còn ít quá, giống thời Phú Mỹ Hưng năm 2007. Sau đó PMH có chính sách kéo dân về ở và kinh doanh (ví dụ như cho thê 0 đồng, nhưng hàng tháng trích % trên doanh thu để trả cho PMH...). Thu hút khách từ bên ngoài vào sử dụng dịch vụ. :)

Hạng B2
16/7/16
293
7.789
119
Có những cái mình thấy không quan trọng, nhưng mà số đông lại thấy quan trọng. Nên mấy cái đó mình chê đắt nhưng bán lại có người mua. Hihi :D
Quan điểm cá nhân mình là:
Vị trí của khu 2 bên PVĐ phù hợp với nhiều người.
Về vị trí và đẳng cấp thì trục PVĐ hơn QL13. Dư địa kinh doanh, buôn bán trên mặt PVĐ có nhiều. Sức lan tỏa dọc 2 bên PVĐ còn lớn nên các dịch vụ kinh doanh có thể ăn theo nhiều. Phục vụ cho số lượng dân sẵn ở đó.
Ngoài ra còn hút được dân ở Bình Thạnh, Gò Vấp qua sử dụng dịch vụ (như ăn nhậu, kara, bida, ks, ....)
Người mua thường họ nghĩ là có kiếm thêm được tiền ở khu đó không? Thu hồi được bao nhiêu % vốn bỏ ra? Ai mua bằng tiền vay thì có thể kinh doanh trên mặt bằng đó để bù vào không?
VP thì chưa được sung như vậy. Nên mua để ở thì rất tuyệt. Nhưng hiện tại nhiều nhà phố, shophouse treo bảng cho thuê nhiều mà ít khách. Hàng quán hiện tại cũng ít khách.
Bởi vậy ở trên mình có nói là VP nên kéo thêm dân về bằng cách phát triển các block căn hộ (có sẵn trong quy hoạch). Quy hoạch của VP là khoảng 25k dân. Hiện giờ dân còn ít quá, giống thời Phú Mỹ Hưng năm 2007. Sau đó PMH có chính sách kéo dân về ở và kinh doanh (ví dụ như cho thê 0 đồng, nhưng hàng tháng trích % trên doanh thu để trả cho PMH...). Thu hút khách từ bên ngoài vào sử dụng dịch vụ. :)

Cá nhân em cũng thích trục PVD hơn QL13. Ít nhất ở thời điểm hiện tại PVD hơn hẳn.

Nhưng việc hút dân đến sử dụng dịch vụ thì chờ xem sao. Cá nhân em cũng thích lê la quán bình dân hơn chui vào phòng lạnh khung kiếng. Nhưng em tin chắc việc chọn VP để sử dụng dịch vụ đa dạng, sang chảnh, chỗ để xe thuận tiện, checkin vớ vẩn sẽ là thứ đa số chọn (nhất là giới trẻ) khi thu nhập tăng dần và nhiều người dùng xe hơi. Nhìn bãi xe hơi Gigamall luôn luôn thiếu chỗ thì thấy nhu cầu của giới trung lưu khu này cỡ nào. Dĩ nhiên phải chờ VP hòm hòm cái đã. 2 năm nữa thôi.

Ở chiều ngược lại, đúng là nhiều người ko thích kiểu VP. Cá nhân người nhà ở tỉnh đang có nhu cầu tìm 1 căn mặt tiền. Với tầm tiền vừa khít cho 1 căn shophouse Nguyễn Thị Nhung nhưng lại ko thích khu này mà khoái những căn mặt tiền dân cư hiện hữu như PVD hay Hiệp Bình hơn. Vì rõ ràng giá cho thuê trong VP hiện tại quá bèo. Và cái nữa là họ hoàn toàn lạ lẫm với mô hình shophouse. Nhìn vào 1 căn shophouse họ ko có cảm giác tự tin.

Nói chung mỗi người 1 tính cách và 1 bài toán kinh tế thôi. Ko thể áp đặt chuẩn chung cho tất cả.

Tập Lái
23/7/19
17
16
3
Cám ơn mấy bác thổ địa khu này chia sẽ rất thực tế. Đi mua nhà có thông tin thực tế rất hữu ít.
Nói về VP, đúng là tuỳ mục đích. Mấy năm trước khi VP mở bán đợt đầu tiên. Lúc mới làm cái cổng chổ QL13, bên trong mới làm 1 khúc đường nhựa, chưa nhà nào xây, e cũng tìm nhà nên qua xem. Ấn tuong cổng vào làm to nhưng vào trong tiếng rít, lúc bước ra khỏi xe có máy bay đang xuống, nhìn khá gần và ồn. Lúc đó mua tính để ở nên thấy vậy thôi mua nơi khác. Ai mua từ lúc đó giờ giá một khúc dài . Đầu tư thì có nhiều kênh. Nếu cho nhu cầu ở thì bản thân nên thoải mái, an ninh, khu dan trí, môi trường tốt. Em nó cũng ở nên vẫn thích khu bờ sông, khí hậu mát mẻ, yên tĩnh, phong thủy tốt.
Mà cũng uổng khu bờ sông PVD như đường 17, nhiều BT cả ngàn m2 sao dân ko làm đường lại cho tươm tất. Khu này kiểu đại đại ẩn mình hay sao ấy ha ha
VP tương lai khi hạ tầng lên day du, dân về nhiều chắc sẽ tiềm năng. Tuy nhiên ở cả ngày nghe máy bay rít hay nhà có nguoi già trẻ em thì khó chịu