Tư Vấn Đầu Tư Đất lúa huyện Nhà Bè

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
đất trồng lúa được kiểm soát chặt là do vấn đề an ninh lương thực, 1 số nơi lúc trước chuyển vô tội vạ, dân bán đất lúa cho ng kg sử dụng để hoang hóa, diện tích đất lúa giảm nên quốc hội yêu cầu siết.
....

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
kg phải, do kg phù hợp quy hoạch thì kg cho chuyển thôi.
mà phi lý, nhà bè kg quy hoạch nông nghiệp, nên từ lúa lên cây lâu năm kg cho, mà kg cho nông nghiệp, sao lại để ng dân vẫn sử dụng nông nghiệp, mà đất lúa 12 tháng liên tục kg sử dụng là nhà nc thu hồi.
mâu thuẫn và bất cập còn nhiều
TP mới có chủ trương cho quá trời đất nông nghiệp chuyển đổi lẻn thổ cư. Nhà Bè chắc kỳ này nhiều nhà đổi đời nhờ đất hóa vàng kg a @the kid? :)

• Like
Reactions: the kid
Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
TP mới có chủ trương cho quá trời đất nông nghiệp chuyển đổi lẻn thổ cư. Nhà Bè chắc kỳ này nhiều nhà đổi đời nhờ đất hóa vàng kg a @the kid? :)
kg có, ai cho chuyển.
chỉ là cho phép xây dựng công trình phụ trợ sản xuất trên đất nông nghiệp như nhà kính, nhà vườn, phòng nghiên cứu... trong đó, nhà bè thí điểm...
trc khi làm phải có phương án sản xuấr, kinh doanh, trừ mô hình nhỏ, có cam kết tháo dỡ....

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
kg có, ai cho chuyển.
chỉ là cho phép xây dựng công trình phụ trợ sản xuất trên đất nông nghiệp như nhà kính, nhà vườn, phòng nghiên cứu... trong đó, nhà bè thí điểm...
trc khi làm phải có phương án sản xuấr, kinh doanh, trừ mô hình nhỏ, có cam kết tháo dỡ....
À, mình đọc báo thấy nói Bình Chánh, Nhà Bè, Thủ Đức, Q9 còn đất lúa, kg phù hợp với đk thực tế là TPHCM kg còn ai làm lúa, và nhu cầu nhà ở đô thị rất cấp bách. Kg nhớ rõ bối cảnh và cơ quan nào đề nghị.

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
Vậy bạn giải thích vì sao mua đất nông nghiệp (trồng cây hàng năm/ cây lâu năm) không cần giấy xác nhận 'hộ nông nghiệp', vì sao mua đất nông nghiệp (đất lúa) cần xác nhận giấy này. Hay hiểu cách khác, mua đất trồng cây lâu năm (không cần giấy xác nhận trên), mặc nhiên đủ điều kiện mua đất lúa. Vậy làm giấy này làm gì vì đâu cần.
Thực tiễn vẫn tiên quyết, bạn đã mua đất lúa bao giờ chưa?
Đât nông nghiệp bao gồm: đất trồng cây hàng năm, lâu năm; đất dùng cho chăn nuôi, đất trồng lúa; đất nuôi trồng thủy sản & làm muối; đất rừng sản xuất & phòng hộ....
về quy định về mua bán chuyển nhượng đất trồng lúa có quy định tại: Điều 191 Luật đất đai 2013: Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
Sở dĩ có quy định này vì để đảm bảo vấn đề an ninh lương thực theo vùng chuyên canh, và kế hoạch sử dụng đất của từng địa phương(quy hoạch sử dụng đất).
Ví dụ, các tỉnh đồng bằng sông cửu long mà cho phép mua bán đất trồng lúa, chuyển mục đích lên trồng cây hay thổ cư nhiều sẽ làm mất an ninh lương thực( nguồn lúa gạo của cả nước).
Trở lại Nhà Bè, các bác biết là trước năm 2000 thì Nhà Bè toàn đất trồng lúa, bác nào xuống Nhà Bè lúc đó sẽ hiểu mà.
Còn về việc bác hỏi em có mua đất trồng lúa bao giờ chưa thì em ko có nhu cầu mua đất này vì vướng quy định, em cũng ko thuộc hộ nông nghiệp, em có 1 lô đất trồng lúa đã chuyển lên đất trồng cây và bán lâu rồi.

Hạng D
28/10/19
1.233
4.329
113
Mình không có ý tranh cãi, vì mình chưa hiểu, hoặc không đọc kỹ dẫn chứng quy định bạn đưa.
Mình thắc mắc là mình đứng tên đất trồng cây lâu năm, có thu nhập hoa lợi (đất nông nghiệp), chưa từng đứng tên 'đất lúa'. Cán bộ xã chứng nhận mình là 'hộ sản xuất nông nghiệp' để mua 'đất lúa'. Vậy đúng hay sai.
Vì nếu đúng, mình thấy mâu thuẫn như post trên mình nói.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Mình không có ý tranh cãi, vì mình chưa hiểu, hoặc không đọc kỹ dẫn chứng quy định bạn đưa.
Mình thắc mắc là mình đứng tên đất trồng cây lâu năm, có thu nhập hoa lợi (đất nông nghiệp), chưa từng đứng tên 'đất lúa'. Cán bộ xã chứng nhận mình là 'hộ sản xuất nông nghiệp' để mua 'đất lúa'. Vậy đúng hay sai.
nói chung là rối ren ha.
dân ta lách giỏi mà.
nếu a có đất nn, a chứng minh dễ hơn mí a ở city, kg có trong tay 1 miếng đất nông nghiệp nào đi mua đất lúa, thế thôi.
khó hơn tí, chứ kg phải kg đc.
kiểu tuyển nhân viên phải có kinh nghiệm, mà kg cty nào chịu tuyển ng mới để ng ta có kinh nghiệm và ng ta vẫn có kinh nghiệm đầy mình :D

• Like
Reactions: lstranquang
Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Thắc mắc của bạn mình đã trả lời rất rõ 2 lần. Chẳng có gì mâu thuẫn. Bạn chịu khó đọc kỹ phần trả lời, trích dẫn luật và giải thích nhé. Nên tìm hiểu, sẽ nhớ lâu và biết thêm nhiều thứ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: the kid and thanhyk
Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
Tóm lại như vầy bác sẽ dễ hiểu nè, nếu bác là hộ nông nghiệp trồng lúa(nguồn sinh sống, thu nhập chủ yếu từ trồng lúa, làm ruộng đó) và địa phương nơi bác sinh sống có xác nhận đúng như vậy thì bác mua đất trồng lúa ở địa phương bác hay nơi khác điều được, mục đích mua đất trồng lúa là để tiếp tục canh tác, làm lúa....ngược lại thì không được.
Nếu bác ko phải là hộ nông nghiệp trồng lúa(nguồn sinh sống, thu nhập chủ yếu từ trồng lúa, làm ruộng) mà xã xác nhận bác là hộ nông nghiệp chung chung để mua đất trồng lúa thì hên xui, nếu địa phương nào khó thì đăng bộ cũng trả hồ sơ thôi. Còn gửi phong bì hay gì gì đó thì có thể được. Mà theo quy định thì vậy là sai.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: the kid
Hạng D
28/10/19
1.233
4.329
113
@lstranquang: vấn đề giấy xác nhận hộ nông nghiệp không có quy định từ nào là 'trồng lúa' hết, chỉ ghi là hộ nông nghiệp trực tiếp sản xuất và có hoa lợi là được mua đất lúa.
Ở Lagi, Bình Thuận mình cũng có đất nông nghiệp (đất trồng cây lâu năm), nhưng cán bộ không xác nhận giấy 'hộ nông nghiệp...' để mình mua đất lúa, ổng nói theo quy định mình phải đang đứng tên đất lúa mới được mua đất lúa.
Còn Nam Cát Tiên mình cũng đứng tên đất trồng cây lâu năm tương tự, cán bộ đồng ý làm xác nhận 'hộ nông nghiệp...' để mình có thể mua đất lúa (làm sẵn chứ chưa có nhu cầu mua), cán bộ nói trong giấy xác nhận chỉ có chữ nông nghiệp chứ có chữ nào là đất lúa đâu mà bảo ổng làm sai. Thế mình mới nghĩ là lách luật.
Vì mình nghĩ cần hiểu xác nhận 'hộ nông nghiệp..' là đang đứng tên đất lúa như bên Bình Thuận mới đúng. Chứ cứ đứng tên đất trồng cây làm xác nhận 'hộ nông nghiệp...' để mua đất lúa, thì quá đơn giản, ai mua đất lúa cũng được.
Vậy mình mới thắc mắc và hỏi bạn kia đã mua đất lúa chưa là vậy.