Tư Vấn Đầu Tư Đất lúa huyện Nhà Bè

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
@lstranquang: vấn đề giấy xác nhận hộ nông nghiệp không có quy định từ nào là 'trồng lúa' hết, chỉ ghi là hộ nông nghiệp trực tiếp sản xuất và có hoa lợi là được mua đất lúa.
Ở Lagi, Bình Thuận mình cũng có đất nông nghiệp (đất trồng cây lâu năm), nhưng cán bộ không xác nhận giấy 'hộ nông nghiệp...' để mình mua đất lúa, ổng nói theo quy định mình phải đang đứng tên đất lúa mới được mua đất lúa.
Còn Nam Cát Tiên mình cũng đứng tên đất trồng cây lâu năm tương tự, cán bộ đồng ý làm xác nhận 'hộ nông nghiệp...' để mình có thể mua đất lúa (làm sẵn chứ chưa có nhu cầu mua), cán bộ nói trong giấy xác nhận chỉ có chữ nông nghiệp chứ có chữ nào là đất lúa đâu mà bảo ổng làm sai. Thế mình mới nghĩ là lách luật.
Vì mình nghĩ cần hiểu xác nhận 'hộ nông nghiệp..' là đang đứng tên đất lúa như bên Bình Thuận mới đúng. Chứ cứ đứng tên đất trồng cây làm xác nhận 'hộ nông nghiệp...' để mua đất lúa, thì quá đơn giản, ai mua đất lúa cũng được.
Vậy mình mới thắc mắc và hỏi bạn kia đã mua đất lúa chưa là vậy.
mỗi nơi làm mỗi kiểu, ở Hàm Thuận Nam phải xác nhận gi rõ là hộ nông nghiệp trồng lúa(tức là bác đang làm ruộng, thu nhập sinh sống từ làm ruộng.....đứng tên trên sổ đỏ đất trồng lúa....) nhiều nơi thì ghi chung chung, nên cũng tùy địa phương thôi. vậy nên lúc làm giấy tờ thì bắt bẻ người dân.(trong nghị định 43 hướng dẫn Luật Đất Đai có quy định chi tiết việc này.
Nhưng về nguyên tắc thì:
  1. Đất trồng lúa chỉ được mua bán chuyển nhượng khi đã chuyển mục đích.
  2. Nếu chưa chuyển mục đích mà bán thì đối tượng mua phải là hộ nông nghiệp trồng lúa, có xác nhận của địa phương.

Hạng D
26/8/05
3.929
22.697
133
@lstranquang: vấn đề giấy xác nhận hộ nông nghiệp không có quy định từ nào là 'trồng lúa' hết, chỉ ghi là hộ nông nghiệp trực tiếp sản xuất và có hoa lợi là được mua đất lúa.
Ở Lagi, Bình Thuận mình cũng có đất nông nghiệp (đất trồng cây lâu năm), nhưng cán bộ không xác nhận giấy 'hộ nông nghiệp...' để mình mua đất lúa, ổng nói theo quy định mình phải đang đứng tên đất lúa mới được mua đất lúa.
Còn Nam Cát Tiên mình cũng đứng tên đất trồng cây lâu năm tương tự, cán bộ đồng ý làm xác nhận 'hộ nông nghiệp...' để mình có thể mua đất lúa (làm sẵn chứ chưa có nhu cầu mua), cán bộ nói trong giấy xác nhận chỉ có chữ nông nghiệp chứ có chữ nào là đất lúa đâu mà bảo ổng làm sai. Thế mình mới nghĩ là lách luật.
Bạn @thanhyk:

Mình khẳng định với bạn (thông qua tìm hiểu, vì mình cũng đang học luật), tất cả giải đáp của luật sư, lẫn bộ phận tiếp dân của VP Chính Phủ đều chỉ rõ, liên quan tới yếu tố đang tranh luận, để nhận chuyển nhượng đất lúa, chỉ cần xác nhận hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, không nhất thiết là sản xuất lúa (theo đúng Luật Đất Đai 2013 và Nghị Định 43/2014).

Mình không có điều kiện thực hành việc mua đất lúa tại mọi nơi ở VN để giải đáp câu hỏi của bạn về trường hợp ở Lagi. Không luật sư nào có thể giải đáp cho mọi trường hợp cụ thể tại mọi nơi ở VN, nên tất cả đều dựa vào văn bản pháp luật.

Có thể người ta đoán bạn sở hữu đất nông nghiệp (trồng cây lâu năm), nhưng không trực tiếp sản xuất có thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp, muốn mua đất lúa đầu cơ sinh lợi chứ cũng không trực tiếp sản xuất, nên từ chối xác nhận, và nêu cớ như vậy.

Mình cũng nghĩ bạn như vậy. ;)
Chúng ta đi mua đất lúa kiếm lời, chứ ai nghĩ đến vệc làm lúa đâu.

Nói chung, diễn biến thực tế thiên hình vạn trạng, nhưng đều được điều tiết bằng luật. Bạn cần nắm luật để tự bảo vệ quyền lợi và hiểu rõ, thực sự vấn đề nằm ở đâu. Cán bộ đôi khi không phải lúc nào cũng đúng.

Nếu bạn thực sự trực tiếp sản xuất nông nghiệp (không nhất thiết sản xuất lúa) có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp, việc xác định cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp được thực hiện theo quy định tại Khoản 30 Điều 3 Luật Đất Đai, Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định chi tiết thi hành Luật Đất đai và các Khoản 1, 2, 4 Điều 3 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Nghị định số 01/2017/NĐ-CP và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật Đất đai.

Cơ quan có trách nhiệm xác nhận cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP và Khoản 4 Điều 3 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT.

Nếu bị từ chối xác nhận, bạn có thể khiếu nại lên CT UBND địa phương.

Mong bạn đọc kỹ và hiểu rõ những gì minh chia sẻ, rồi đối chiếu với bản thân, để có câu trả lời chính xác. Không cơ quan nào dám công khai ngồi lên trên luật cho những chuyện cỏn con này đâu bạn. Chỉ là người ta bắt nọn, nếu biết mình có nọn mà thôi.

Phải hiểu rõ bản chất, vì nhiều sự việc giống nhau ở hiện tượng, nhưng khác nhau ở bản chất.

Tới nay, mình chưa tìm thấy bất cứ văn bản nào (Luật Đất Đai, Nghị Định 43...) cho phép địa phương nào đó, đặt ra quy định phải có quyền sử dụng đất lúa, trực tiếp sản xuất lúa mới được nhận chuyển nhượng đất lúa.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
28/10/19
1.227
4.188
113
Cảm ơn bạn alibabaxxx2000, bạn nói đúng. Chỉ cần có giấy xác nhận hộ nông nghiệp như quy định bạn nêu, không bắt buộc phải ghi 'thêm từ' như đất lúa thì nó hoàn toàn đúng quy định.
Bạn lstranquang nói, tuy theo cách mình nghĩ nhưng rõ ràng quy định không 'bắt buộc' như thế.
Nhưng bản chất quy định mình vẫn nghĩ như bạn lstranquang, phải canh tác đất lúa mới được mua đất lúa, lý do hạn chế việc mua bán đất lúa.
Việc giải thích của bạn alibabaxxx2000 giúp cho các anh em đang vướng mua đất lúa có cơ hội. Các bạn mua đất trồng cây lâu năm trước (giao dịch bình thường), sau đó xin cấp giấy xác nhận hộ sản xuất nông nghiệp (ghi chung chung như quy định), các bạn có thể mua đất lúa.

• Like
Reactions: lehoaian2013
Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Mấy nay cò rao đất bla bla năm sau cho chuyển muc đích xây nhà mây mây. Kẹt tiền nên bán tiếc đứt ruột... Mấy bác cẩn trọng!

• Like
Reactions: lehoaian2013
Hạng D
21/12/08
2.693
44.975
113
a @alibabaxxx2000 vs a luật sư trả lời trả lời khá rõ rồi.
về mua đất nông nghiệp, "quan địa chính" nhìn móng tay mí a là đủ trả lời rùi, cần gì giấy xác nhận kaka
nói vui chứ nhìn là biết ng mua có nhu cầu hay có thu nhập trực tiếp từ nông nghiệp hay kg, 1 a nông dân, kg có 1 thửa đất hay m2 đất nông nghiệp nào, nhưng đúng là ảnh chỉ cày ruộng, cày thuê cuốc mướn, nay gom tí tiền mua vài sào ruộng để canh tác, ng ta vẫn xác nhận, còn mí anh đi lé xục, mẹc... mua ruộng thì phải tìm cách lách cho người ta xác nhận, chứ nói thẳng, mí a đem luật ra cãi, tui nói quan địa chính vô vàn cách bác đơn 1 cách đẹp đẽ và ngoạn mục, và cho dù mí a thuê luật sư, thì có nhận được, thì sau này khi cầm cái sổ đỏ rồi, cũng còn cái thủ tục liên quan như gia hạn, điều chỉnh... như 1 cách đơn giản nhất là xã, phường có quyền la65o 1 cuộc họp lấy ý kiến khu dân cư, cái này thì khỏi chạy nếu đã trật rơ.
và cái xác nhận này, còn liên quan đến 1 vấn đề tiền khác, đó là xác nhận có thu nhập, để sau này khi bồi thường, nó là cơ sở để hỗ trợ tiền chuyển đổi nghề nghiệp khi thu hồi đất nông nghiệp, mà số tiền hỗ trợ này, nó gần bằng tiền đất luôn đấy.
Quan tham, dân gian :D

Hạng D
26/8/05
3.929
22.697
133
a @alibabaxxx2000 vs a luật sư trả lời trả lời khá rõ rồi.
về mua đất nông nghiệp, "quan địa chính" nhìn móng tay mí a là đủ trả lời rùi, cần gì giấy xác nhận kaka
nói vui chứ nhìn là biết ng mua có nhu cầu hay có thu nhập trực tiếp từ nông nghiệp hay kg, 1 a nông dân, kg có 1 thửa đất hay m2 đất nông nghiệp nào, nhưng đúng là ảnh chỉ cày ruộng, cày thuê cuốc mướn, nay gom tí tiền mua vài sào ruộng để canh tác, ng ta vẫn xác nhận, còn mí anh đi lé xục, mẹc... mua ruộng thì phải tìm cách lách cho người ta xác nhận, chứ nói thẳng, mí a đem luật ra cãi, tui nói quan địa chính vô vàn cách bác đơn 1 cách đẹp đẽ và ngoạn mục, và cho dù mí a thuê luật sư, thì có nhận được, thì sau này khi cầm cái sổ đỏ rồi, cũng còn cái thủ tục liên quan như gia hạn, điều chỉnh... như 1 cách đơn giản nhất là xã, phường có quyền la65o 1 cuộc họp lấy ý kiến khu dân cư, cái này thì khỏi chạy nếu đã trật rơ.
và cái xác nhận này, còn liên quan đến 1 vấn đề tiền khác, đó là xác nhận có thu nhập, để sau này khi bồi thường, nó là cơ sở để hỗ trợ tiền chuyển đổi nghề nghiệp khi thu hồi đất nông nghiệp, mà số tiền hỗ trợ này, nó gần bằng tiền đất luôn đấy.
Quan tham, dân gian :D
Haha... :D
Anh nói quá đúng. Dân SG đi gom đất lúa thì ai lạ gì mục đích. Nhắm mắt cái biết ngay.

Mù mờ thì cán bộ cho 1 cái cớ rồi từ chối mời về.

Nói luật thì cán bộ mở luật ra nói lại. Kiểu gì, nếu mình có nọn thì người ta sẽ bóp được thôi.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Lên địa chính gói bao thư khoảng 2 triệu là có giấy xác nhận thôi. 2019 đã từng tại bình chánh...

Hạng D
21/12/08
2.693
44.975
113
Lên địa chính gói bao thư khoảng 2 triệu là có giấy xác nhận thôi. 2019 đã từng tại bình chánh...
địa chính hiền nhỉ, thử tới thị trấn Nhà Bè xem :D.
Haha... :D
Anh nói quá đúng. Dân SG đi gom đất lúa thì ai lạ gì mục đích. Nhắm mắt cái biết ngay.

Mù mờ thì cán bộ cho 1 cái cớ rồi từ chối mời về.

Nói luật thì cán bộ mở luật ra nói lại. Kiểu gì, nếu mình có nọn thì người ta sẽ bóp được thôi.
nhiều a làm sai, nhưng cứ thích dở luật ra cãi mới ghê :D, mình mà làm quan địa chính, mình chỉ nhỏ nhẹ để đó e họp lấy ý kiến ban nhân dân ấp với mấy người mần ruộng xung quanh anh chị, xem anh chị có canh tác không ạ, a chị cứ để sổ đỏ lúa ở đây, giấy xác nhận đã canh tác ở đây, e trả lời a chị khỏi kiện luôn ạ :D

• Haha
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng D
26/8/05
3.929
22.697
133
địa chính hiền nhỉ, thử tới thị trấn Nhà Bè xem :D.

nhiều a làm sai, nhưng cứ thích dở luật ra cãi mới ghê :D, mình mà làm quan địa chính, mình chỉ nhỏ nhẹ để đó e họp lấy ý kiến ban nhân dân ấp với mấy người mần ruộng xung quanh anh chị, xem anh chị có canh tác không ạ, a chị cứ để sổ đỏ lúa ở đây, giấy xác nhận đã canh tác ở đây, e trả lời a chị khỏi kiện luôn ạ :D
Anh chỉ cần hỏi, chị ơi, lúa nhà mình trồng giống gì, năm mấy mùa, bán mão lái thu nhiu 1 giạ chị nhỉ, là cầm đơn đi về liền, khỏi đợi a xác minh! :D