Tập Lái
21/4/11
37
1
0
50
SG- HN - USA
solara06 nói:
AUTO C.O.N nói:
solara06 nói:
AUTO C.O.N nói:
pa1c giúp em chi tiết số bình mỗi loại thay dc ko ah ? em muốn thay cho vợ 2 1 lần .
trả lời giúp em thêm câu này nưã pac ? thanks

Bác cho em xin make, model, year của xe bác đang đi để em tra chi tiết được ko ah. Nếu xe bác là máy V6 thì bác thay 6 bình (ko thay lọc dầu) & thay 6.4 bình (thay cả lọc dầu) ah.

Thông thường TYO dùng 0W-20 hoặc 5W-20. Nếu lần trước thay 5W-20, thì lần kế tiếp bác nên thay lại 0W-20 ah
cmry solara V6 3.3l doi 2006 ah , theo như manual la 5W-30 mà pa1c , em ko hieu 0W20 va 5W20 cho lắm ? xin pa1c giài thích kỹ hơn ah , thanks

Xe của bác phải dùng loai 5W-30 và thay hết 5 bình theo chi tiết sau ah:
Engine Oil Type
GRADE API SL Energy-Conserving or ILSAC multigrade engine oil
VISCOSITY SAE 5W-30
Oil Capacity (drain and refill):
With filter: 4.75 L (5.0 qt., 4.2 Imp. qt.)
Without filter: 4.5 L (4.8 qt., 4.0 Imp. qt.)

SAE 0W-20; 5W-20, 5W-30.... là dầu đa cấp, tầm làm việc theo nhiệt độ rộng hơn, chữ W viết tắt từ chữ WINTER (mùa Đông). Đối với dầu đa cấp này, sau chữ SAE là tiền tố như 5W, 10W hay 15W, 20W. Những số đứng trước chữ "W" dùng để chỉ khoảng nhiệt độ mà loại dầu động cơ đó có độ nhớt đủ để khởi động xe lúc lạnh. Để đạt được các yêu cầu khởi động lạnh, các nhà sản xuất phải thêm vào các chất phụ gia nên dầu có số càng nhỏ thì càng đắt.

Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp có thể là chữ 30, 40, 50 hoặc 60. Đây là ký tự dùng để chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của các loại dầu nhờn. Thông thường, số càng to thì độ nhớt càng lớn và ngược lại.

• Like
Reactions: nghiaallo
Hạng B1
24/4/11
62
1
0
41
HCM_US
AUTO C.O.N nói:
solara06 nói:
AUTO C.O.N nói:
solara06 nói:
AUTO C.O.N nói:
còn đối với dầu ATF thì khoảng bao nhieu bình và giá thành 1 bình ah

pa1c giúp em chi tiết số bình mỗi loại thay dc ko ah ? em muốn thay cho vợ 2 1 lần .
trả lời giúp em thêm câu này nưã pac ? thanks

Bác cho em xin make, model, year của xe bác đang đi để em tra chi tiết được ko ah. Nếu xe bác là máy V6 thì bác thay 6 bình (ko thay lọc dầu) & thay 6.4 bình (thay cả lọc dầu) ah.

Thông thường TYO dùng 0W-20 hoặc 5W-20. Nếu lần trước thay 5W-20, thì lần kế tiếp bác nên thay lại 0W-20 ah
cmry solara V6 3.3l doi 2006 ah , theo như manual la 5W-30 mà pa1c , em ko hieu 0W20 va 5W20 cho lắm ? xin pa1c giài thích kỹ hơn ah , thanks

Xe của bác phải dùng loai 5W-30 và thay hết 5 bình theo chi tiết sau ah:
Engine Oil Type
GRADE API SL Energy-Conserving or ILSAC multigrade engine oil
VISCOSITY SAE 5W-30
Oil Capacity (drain and refill):
With filter: 4.75 L (5.0 qt., 4.2 Imp. qt.)
Without filter: 4.5 L (4.8 qt., 4.0 Imp. qt.)

SAE 0W-20; 5W-20, 5W-30.... là dầu đa cấp, tầm làm việc theo nhiệt độ rộng hơn, chữ W viết tắt từ chữ WINTER (mùa Đông). Đối với dầu đa cấp này, sau chữ SAE là tiền tố như 5W, 10W hay 15W, 20W. Những số đứng trước chữ "W" dùng để chỉ khoảng nhiệt độ mà loại dầu động cơ đó có độ nhớt đủ để khởi động xe lúc lạnh. Để đạt được các yêu cầu khởi động lạnh, các nhà sản xuất phải thêm vào các chất phụ gia nên dầu có số càng nhỏ thì càng đắt.

Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp có thể là chữ 30, 40, 50 hoặc 60. Đây là ký tự dùng để chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của các loại dầu nhờn. Thông thường, số càng to thì độ nhớt càng lớn và ngược lại.

Tập Lái
21/4/11
37
1
0
50
SG- HN - USA
Xe của bác năm 2006 nên chắc cũng chạy nhiều miles rồi. Gửi bác cái bảng bảo trì bảo dưỡng để bác tham khảo nha

Hạng B1
24/4/11
62
1
0
41
HCM_US
em lên web của pennzoil thấy 5w30 có 2 loại full synthetic la Ultra va platium ? nó có khác nhau ko pac ? bên pac co bán ca 2 ko ạh ?

Hạng B2
15/4/11
124
2
0
37
solara06 nói:
em lên web của pennzoil thấy 5w30 có 2 loại full synthetic la Ultra va platium ? nó có khác nhau ko pac ? bên pac co bán ca 2 ko ạh ?

Khác nhau thì em ko bít chứ pennzoil 5W30 loại full synthetic bên em bán 220k/l đó bằng lúa của mobil gold luôn đó mấy bác.Mấy bác xài pennzoil thấy chất lượng sao ạh cho em bít với

Tập Lái
21/4/11
37
1
0
50
SG- HN - USA
solara06 nói:

Hi bác,
2 loại này là khác nhau. Loại Pennzoil Ultra là dầu động cơ tiên tiến nhất của Pennzoil bảo vệ đặc biệt, làm sạch, hiệu suất hơn. Loại này mắc hơn & dùng cho các dòng xe châu Âu cao cấp hiện đại. Frarri Bắc Mỹ đang dùng loại dầu này ah. Hiện tại loại này chỉ có cấp độ 5W-40, các cấp độ khác vẫn chưa có.

Các dòng xe Nhật như Lexus, Toyota, Accura & châu Âu như BMW, Audi... bên em vẫn đang dùng loại Platinum thôi ah. Bác dùng đúng cấp độ dầu nhà sản xuất yêu cầu là ok rồi
Thanks bác

Hạng B2
8/12/10
416
262
63
Dĩ An, Bình Dương
Chào bác hôm rồi em có mua 2 thùng Penzoil full synthetic Platium 5W30 mà chưa đến kỳ thay nhớt. Em đi xe Tucson 2017 và Getz tất cả đều đang dùng shell Helix Ultra 5W40. Bác có kinh nghiệm về lĩnh vực nhớt theo bác thì 2 loại nhớt này loại nào dùng tốt hơn ( Cùng chung của Shell cả ). Mà xe em có dùng được Penzoil Ultra 5W40 của bên bác có được không? giá loại này sao bác nhỉ ?

Tập Lái
11/8/17
9
3
3
45
Khác nhau thì em ko bít chứ pennzoil 5W30 loại full synthetic bên em bán 220k/l đó bằng lúa của mobil gold luôn đó mấy bác.Mấy bác xài pennzoil thấy chất lượng sao ạh cho em bít với
Chào bác hôm rồi em có mua 2 thùng Penzoil full synthetic Platium 5W30 mà chưa đến kỳ thay nhớt. Em đi xe Tucson 2017 và Getz tất cả đều đang dùng shell Helix Ultra 5W40. Bác có kinh nghiệm về lĩnh vực nhớt theo bác thì 2 loại nhớt này loại nào dùng tốt hơn ( Cùng chung của Shell cả ). Mà xe em có dùng được Penzoil Ultra 5W40 của bên bác có được không? giá loại này sao bác nhỉ ?
Hi bác bác đã dùng pennzoil 5W30 chưa, cảm nhận thế nào ah,

Hạng B2
18/6/17
185
29
28
36
Xe toyota vios 2017 thì nên thay loại nào?Xe mình mới mua chưa thay nhớt lần nào?trong hãng toyota có loại chuẩn theo xe ko?hay phải ra gala mới có.Anh em cho mình xin hình ảnh lọ nhớt.Nếu tự thay được mua vài thùng về tự thay cho anh em trong nhà