Thảo Luận Chung Dạy lái vậy liệu có ổn?

Hạng C
4/12/14
842
8.104
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Dạ em không dám tranh luận với các anh tài già ở đây về vấn đề dừng xe số tự động. Em chỉ thấy các xe dừng đèn đỏ mà cứ đỏ đuôi từ lúc dừng đến lúc chạy thôi ạ. Trong hàng xe đang dừng sẽ có vài xe đỏ đèn mãi (cái này là em đi xe máy quan sát), còn đi oto thì lâu lâu gặp vài xe cứ đỏ đèn mãi. Dừng lâu thì em cũng về mo kéo thắng tay cho chân nó rãnh.
Vấn đề em muốn nói là dừng xe bằng cách nhả côn theo đúng chủ đề thôi. Hai xe đang bò, xe số sàn dừng xe không đỏ đèn, xe tự động không làm được. Thế thôi ạ.
Còn vấn đề dừng không đỏ đèn, thì chỉ là kiểm nghiệm cho vui thôi, chứ thật ra đỏ đèn là để xe sau họ biết mình dừng, bò rồi dừng không thắng, xe sau nó tưởng mình vẫn đang bò, rồi nghe cái rầm sau đuôi.
Về bài thi lên dốc, xung quanh toàn mốc làm dấu, canh kiếng hậu, canh chốt khóa, canh tay nắm, có khi vạch sẵn trên xe thi, nên có cho chạy lại bài này thì em vẫn trọn điểm (kéo thắng tay hoặc dùng chân côn) vì khi thầy dạy: không cho học trò thua non khi qua cầu ạ :) Thân.

Ok đồng ý với a. Riêng mục xe số tự động bò ko đỏ đèn a nói ko làm đc là vì người ta chưa bít cách làm thôi. Mình ko phải tranh cãi với a cho hơn thua ý mình là xe AT vẫn làm đc. Mình sáng nào cũng bò từ Đồng Đen ra Trường Chinh. Khúc đó đèn đỏ thì đâu đó 60-90 giây còn đèn xanh có 15-20 giây nên hầu như qua khúc đó phải 4-5 nhịp đèn mới qua đc. Số sàn a để số rồi rê côn thả trớn. Số tự động cũng làm đc mà. Vào D, thả nhẹ trớn và canh xe trước. Khi quen xe sẽ bít xe mình trớn bao nhiu. Thấy đủ trớn thì gạt qua N xe trôi nhẹ cho tới lúc tự dừng, còn nếu trôi gần tới đít xe kia mà chưa dừng thì kéo nhẹ thắng tay dần đều lên xe sẽ dừng và thắng tay luôn. Chân cẳng nhẹ nhàng hoàn toàn còn đít thì ko đỏ phát nào.