Thảo Luận Chung Dạy lái vậy liệu có ổn?

Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Mình học chung với vợ, thầy dạy phải phanh tay, lúc tập và lúc thi (phanh tay chắc ăn hơn hết nếu đang dừng mà vì lí do gì đó xe trôi thì đổ nợ). Khi gần ngày thi, khi côn - ga đã nhuyễn rồi, thầy chỉ thêm vụ nhả côn để dễ thi. Bà xã chơi ngay chiêu này, mình vẫn phanh tay. Cả hai vẫn full điểm. Còn ra đường, giờ toàn số tự động. Nhưng vẫn phải biết dùng phanh tay khi cần thiết, sợ nhất chị em quên khoản này (mà đường nội thành, mấy chị cứ đạp thắng rồi nhả _ xe có khởi hành ngang dốc_ cũng im luôn), nói thì mấy chị hoảng lên thêm mệt, kkkk. Còn mình vẫn phanh tay rẹt rẹt cho nó đỡ chán và cảm giác manly, hi hi. Vẫn nhớ cái cảm giác mài côn khi dừng dốc hoặc dừng đèn đỏ, thấy mấy chú tự động cứ đỏ đích lại cười thầm.
Vâng có lẽ mình hơi cứng nhắc. Qua lời các bác mình mới biết thêm có thể thi như vậy. Cảm ơn bác nhé

Tập Lái
15/12/19
18
6
3
42
View attachment 2231928
Chào các bác, chả là chiều nay e mới đi qua thăm bà chị hàng xóm, tư vấn tâm lí cho bả mai thi B2, thế đếch nào kết quả 2 chị e cự lộn.
Vấn đề nằm ở chổ ông thầy dạy bả thi phần khởi hành xe ngang dốc là không dùng phanh tay, e mới giật mình e bảo đúng là không dùng phanh tay có thể dễ đậu hơn. Tuy nhiên ý nghĩa bài thi này (có sử dụng phanh tay) khi lưu thông trên đường đặc biệt là đèo dốc sẽ an toàn hơn, tuy nhiên e vẫn k thuyết phục đc bà chị hàng xóm.
Trước đây e thi bằng B2 thì giáo viên dạy lái bắt buộc phải sử dụng phanh tay nay theo e có tìm hiểu thì có khá nhiều giáo viên dạy theo kiểu k sử dụng phanh tay, và cũng k giảng dạy đầy đủ khi nào như thế nào sử dụng phanh tay.
Việc giáo viên hướng dẫn thi phần thi này không dạy sát sao đặc biệt chỉ hướng dẫn phần không sử dụng phanh tay như vậy làm sai lầm về ý nghĩa thực tế của bài thi và làm 1 bộ phận các bác sau này có bằng khi dừng đèo dốc lâu hoặc kẹt xe trên cầu k thể xử lí nổi tình huống để xe tuột dốc gây tại nạn.....
Xin các bác cho e ý kiến về việc này ạ.
Mình đã từng thử cả 2 cách rất nhiều lần mình thấy một số ưu nhược điểm. Cách dùng thắng tay thì chân rảnh rang ko sợ xe trôi nhưng chân ga phải tốt vì khi nhả thắng tay đạp ga hơi quá với lóng ngóng kim ga hay chạy quá vòng tua nên cũng bị trừ điểm. Còn phanh chân thì thả chân côn tốt đúng nhịp nhàng thì ổn hơn em đã chọn cách phanh chân và đậu qua dốc cầu (lưu ý thử trước xe nào ổn khỏe mình chọn) thì không bỡ ngỡ. Chọn cách nào tùy mình, còn thực tế xe số tự động rồi còn nút hold tự động phanh xe trên cầu nên cũng nhàn lắm bác ạ.

Hạng C
3/12/19
723
2.005
93
Đồng nai
Lúc e lấy bằng cũng rớt 1 lần vụ dốc cầu, nói thiệt các bác dốc cầu e chạy thực hành chả bh lo tuột dốc, ấy thế mà đi thi lại bị tuột, nguyên nhân là xe lúc thi dấu hiệu bắt côn e k cảm nhận được như xe lúc chạy dượt, rớt mà tâm trạng cực kì khó chịu@@ tâm lý đi thi khác lúc chạy chơi chơi nhiều lắm, hồi hộp lo lắng làm mình phân tâm rất nhiều.

lần 2 thì e chả liều nữa cứ phanh tay nhả côn đệm gas nhả phanh phát ăn chắc, ai có hồi hộp quá thì cùng lắm mất 5d vượt vòng tua, chứ k bao giờ sợ rớt thẳng vì tuột dốc.

theo cá nhân e thì thấy dùng phanh tay dễ và an toàn hơn vì xe để thi toàn xe nát xe đểu, trường hợp k bắt côn hoặc run quá chân k giữ côn đều rất dễ xảy ra. Khuyên các bác sắp thi bằng cứ phanh tay mà phang, cứ qua được dốc cầu là 100% đậu :D

Hạng C
14/4/11
519
578
93
Em thấy một số bác mới lấy bằng và chạy số tự động thì không bao giờ dùng thắng tay, kể cả lúc đậu xe vì nghĩ đã đưa số về P rồi.
Dùng thắng tay chỉ dành cho xe du lịch và dốc thấp thôi. Chứ gặp xe tải hay dốc cao thì thắng tay nào giữ nổi.
Bác chủ cũng rãnh thiệt, chuyện có vậy cũng cãi. Chỉ là 2 cách chạy xe. Tại sao phải bắt người khác áp dụng cách của mình?

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng B1
26/7/17
95
43
28
45
Xưa em học và thi thì dùng phanh tay, sau này có xe em chỉ dùng phanh chân.

Hạng B2
27/1/12
419
4.355
93
Cái bài thi ngừng xe giữa dốc này làm nhiều người bị mát điểm lắm.

Hạng F
6/9/18
7.371
16.337
113
35
Hồi đó thi cũng ko dùng phanh tay, thầy nói ai mà lái yếu thì mới dùng tới

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Theo m thì cách nào cũng được miễn là qua được bài dễ dàng, còn hơn đúng lý thuyết mà lóng ngóng thi 3-5 lần mới qua
Học lái cũng chỉ được 5% gọi là cho biết cơ bản
Quan trọng là kỹ năng được rèn luyện qua thực hành trên đường hàng ngày
Như ngày xưa m học bài này dùng phanh tay. Nhưng lâu r chẳng lái số sàn, giờ cho xe số sàn là từ chối ngồi sau vậy

Hạng C
18/5/20
711
1.025
93
Đây là cách khởi hành ngang dốc (cách nào quen thì xài thôi), còn chủ thớt lo lắng việc dừng ở dốc mà không biết phanh tay, thì trong phần lý thuyết có một câu liên quan tới cách dừng đỗ xe ngang dốc rồi.

• Like
Reactions: quangnguyen19