Thảo Luận Chung Dạy lái vậy liệu có ổn?

Tập Lái
25/1/20
38
8
8
Xe em kéo phanh tay vẫn lùi được nên toàn xài chân chủ yếu :D Lúc học thì thầy cũng chỉ xài chân chứ ko kéo phanh tay

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Khởi hành ngang dốc k dùng phanh tay thì dễ hơn ít bước thực hiện hơn. Xe thi cũng đã dc chỉnh tua máy lớn nên cũng khó chết máy hơn, chỉ cần nhả côn ra thấy xe rần rần thì từ từ nhả thắng và LÊN. kéo phanh tay lại thêm vài bước cho mấy chị lại đẩy khả năng xử lý của não trong phút chốc lên cao, dễ gây lúng túng nếu có trục trặt bất ngờ như lúc đó run kéo thắng tay k dc hay xả thắng k ra :D.

• Like
Reactions: quangnguyen19
3/12/14
509
302
63
36
Biên Hoà Đồng Nai
Kéo phanh tay cũng đc mà ko kéo cũng đc. Quan trọng là mình quen cách nào và thấy cái nào dễ thực hiện hơn thì làm.
Sau này ra đường mỗi khi chạy lại rút kinh nghiệm thêm thôi.
Còn có nhiều bác tự hào vụ bập bênh côn để khỏi thắng còn cười các xe AT là ko nên chút nào. Đang bò thì ngta mới bập bênh côn. Còn dừng phát là miết côn đạp phanh liền. Dừng lâu là kéo phanh tay lên ngay.
Thật tình khi mới chạy ai cũng biết và cũng từng nghĩ đến chuyện bập bênh côn. Ai cũng từng nghĩ nó hay ho và ưu việt, sau chạy lâu mới thấy ấu trĩ.

• Like
Reactions: Võ Sơn
Hạng D
29/7/16
1.573
388
93
49
Ngày trước thì số TĐ nó ít...!!! Giờ chủ yếu số TĐ...!!! Với số TĐ, phanh tay sẽ ổn...!!!

• Like
Hạng D
3/1/16
1.103
755
113
Theo ý kiến mình cơ bản vẫn nên dùng phanh tay khi đổ ngang dốc, sau này khi đã lái nhiều cảm nhận được tiếng máy, chân ga, chân côn, chân thắng nhuần nhiễn thì ko dùng phanh tay. Xe đời mới số tự động giờ có hỗ trợ dừng ngang dốc nên càng dễ.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Mua xe AT hay MT có hổ trợ khởi hành ngang dốc là OK thôi. Không chừng sau nầy không cần thắng tay để khởi hành ngang dốc .....xe đời mới mà ;););)

• Like
Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
gần thi rồi, để cho chị bác tập trung thi cho tốt đi.
Còn chuyện đúng sai tính sau. Mà em thấy cũng chả sai đâu. Xe đậu trên dốc mà muốn khỏi tuột, ngoài đạp thắng chân ra thì chắc ăn nhất chỉ có kiếm cục đá chèn vào bánh xe. Chứ không hoàn toàn tin vào thắng tay được.

• Like
Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Thầy dạy lái nhiều người cũng chỉ có bằng 2, ít kinh nghiệm thực tế, dạy theo kiểu học mót, dạy theo thói quen, k có tư duy bản chất, k có tư duy sáng tạo.
Nên xuất hiện những cách hướng dẫn rất "khoa học" kiểu như dùng phanh chân thay cho phanh tay k phải hiếm.

• Like
Hạng B2
25/8/16
193
108
43
33
Mình cũng ko dùng phanh tay, mình vẫn qua được bình thường. Cứ tới cầu đạp thắng, đạp côn, nhả từ từ côn chờ xe rung rồi nhả thắng thì xe qua thôi. Đừng căng thẳng quá vậy sẽ đỡ áp lực. Xe ngày nay đều xài số tự động, ít hãng làm số sàn rồi nên cứ thoải mái đi bạn.

• Like
Reactions: quangnguyen19