Hỏi/Đáp Kỹ Thuật để tăng độ sáng đèn trước

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
RE: để tăng độ sáng đèn trước

Trích đoạn: qha_vn

ta đấu thêm rờ le và đấu như vầy

song song với việc gắn thêm rờ le, ta cũng có thể thay bóng công suất lớn hơn 90/100W chẳng hạn, thay vì 40/65W. ở VN hình như chưa có qui định cấm tăng công suất bóng nên vô tư (xê nôn còn được nữa là)
Bác Giáo ui,lạ thật,xe tui thì đã đấu rờ-le như hình trên.Tối qua tôi gắn cặp đèn HB1-9004 90/100W mà bác thửa dùm,nhưng cảm nhận là kg sáng hơn.Tôi thử đi thử lại đến gần 11h đêm ở sân nhà,và trên các đoạn đường sáng tối khác nhau vẫn thế.[8D]Chỉ có là từ bóng cũ (40/65W) thì a/s trắng vàng,chuyển qua bóng mới thì trắng xanh thôi[8D]
Hồi trước bọn gara cũng đã làm thử và kq như vậy lun.
Làm seo bây giờ,đèn xe tui thì bác bít rùi,như đèn dầu mù u[8D]

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

@ Cận Thị,

Không biết bác có để ý cái tiếp mát cho đèn trước không. Bác tháo ra kiểm tra xem các mối nối có tốt không (thường thợ chỉ nối tay, dây đồng+dây đồng) lau ngày ra ten-->tiếp mát không tốt---> hàn bằng mỏ hàn chì, kiểm tra điểm tiếp mát vào thân xe, dây mát này càng ngắn càng tốt và phải là dây lớn (gấp 1.5 hoặc 2 lần dây nóng vào đèn và nên bắt ngay lên thành xe luôn).

Lưu ý sau khi chà giấy nhám mặt tiếp xúc của dây +thân xe nên trét một lớp silicon (loại trét gioang của Nha thì phải) để tránh nước vào gây ten cho dây đồng. Em đã thực hiện việc này khoảng 2 tháng rồi độ sáng cải thiện đáng kể đối với bóng 45/65.

Đối với những xe có "check light" của đèn trước thì khi ta nối bằng rờle theo như Qha thì khi bật đèn trước thì check light luôn luôn sáng. Em chưa biềt cách khắc phục ntn (xe em đang bị như vậy).

Ra L Hải, bác xem thử đèn xe em có "sáng" như xe bác không nhé (cùng đời Tống mà).
Maxi

Hạng F
14/9/04
9.900
27.132
113
Q3

Bác Cận ráng chờ 1 , 2 ngày nữa tui lùng mua cái bóng Wurth plus , ( bên Đèn còi ) của Đức xem kq co good không báo bác .
bác garaao nói khỏang 200K, no problem, tui sẽ mua thử 1 cặp test
máu cái vụ đèn sáng này lém!
chưa có xìn chơi xenon!

Trích đoạn: canthi_td

ta đấu thêm rờ le và đấu như vầy

song song với việc gắn thêm rờ le, ta cũng có thể thay bóng công suất lớn hơn 90/100W chẳng hạn, thay vì 40/65W. ở VN hình như chưa có qui định cấm tăng công suất bóng nên vô tư (xê nôn còn được nữa là)
Bác Giáo ui,lạ thật,xe tui thì đã đấu rờ-le như hình trên.Tối qua tôi gắn cặp đèn HB1-9004 90/100W mà bác thửa dùm,nhưng cảm nhận là kg sáng hơn.Tôi thử đi thử lại đến gần 11h đêm ở sân nhà,và trên các đoạn đường sáng tối khác nhau vẫn thế.[8D]Chỉ có là từ bóng cũ (40/65W) thì a/s trắng vàng,chuyển qua bóng mới thì trắng xanh thôi[8D]
Hồi trước bọn gara cũng đã làm thử và kq như vậy lun.
Làm seo bây giờ,đèn xe tui thì bác bít rùi,như đèn dầu mù u[8D]

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

chán nhỉ :( không lẽ pác mất xiền oan. hay là dùng phương pháp đo hiệu điện thế tại đuôi đèn, để xem khi bật đèn HĐT có giảm xuống không (giảm hơn 1v là có vđ) sau đó xác định nguyên nhân nào: dynamo yếu sinh lý, dây đèn nhỏ quá làm giảm dòng, các tiếp điểm không tốt dẫn đến trở kháng cao, tiêu hao điện trên đường đi

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

CHính xác như bác Giáo nói, nhưng mấy lần gặp em sao bác Cận không đề cập tới vụ cái đèn nhỉ? Sẵn xe em coi cho ra tại sao nó mờ thì hay hơn...!:D

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

@ MAXI

silicon đó là loại đặt biệt chịu nhiệt

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Bác Giáo & Bác Sỹ:
Cảm ơn các pác nhìu nhìu,để hôm nào tui gặp BS xử lý lun:D:D.Trước nay mỗi khi gặp BS thì có wá nhìu phi vụ-->hết t/g:D
Thú thật,xe tôi đi hàng ngày từ 6h sáng,về đến nhà từ 19h- 24h,chẳng còn t/g,sức lực đâu mà mày với mò[8D].
Hay để dành...mò cái khác:D

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

.. . .hay là dùng phương pháp đo hiệu điện thế tại đuôi đèn, để xem khi bật đèn HĐT có giảm xuống không (giảm hơn 1v là có vđ) sau đó xác định nguyên nhân nào: dynamo yếu sinh lý, dây đèn nhỏ quá làm giảm dòng, các tiếp điểm không tốt dẫn đến trở kháng cao, tiêu hao điện trên đường đi
Hì hì:D bác Giáo ơi,đi Thái lan về sớm mà xem đèn tui nhé[&:]
Hôm bữa nhờ BS khắc phục rồi,vừa gắn lại quả rờ-le cho đèn trước,vừa làm như bác nói ở trên.Bây giờ độ sáng cải thiện rất nhìu:D.
Đặc biệt,tay BS cho phục hồi đèn táp-lô,dàn đèn của điều khiển máy lạnh,radio....Bây giờ đi ban đêm thấy nội thất vợ bé hồi xuân hẳn:D
Mai về nhà sẽ lọ mọ thử cặp đèn 90/100w xem iem nó thế nào ,rồi sẽ cafe với bác nhé!
Cảm ơn BS,bác Giáo,Maxi và các bác nhìu nhìu:D

Hạng B1
8/10/04
66
0
0

Ui ui, vụ này hay quá, bác post hình lên cho em xem một tí, xe của em cũng đời nhà tống, nhiều khi khổ sở vì vụ đèn này vì trên thị trường nhiều đèn H4, mà xe em toàn H1 (huhu). helpppppppppppp