Hỏi/Đáp Kỹ Thuật để tăng độ sáng đèn trước

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
ngoài việc mổ cườm cho mấy em đục thủy tinh thể, có thể cải thiện độ sáng đèn trước bằng cách gắn thêm rờ le và lấy điện trực tiếp từ ắc qui không qua khóa trung tâm như sau:

Thay vì như vầy

ta đấu thêm rờ le và đấu như vầy

song song với việc gắn thêm rờ le, ta cũng có thể thay bóng công suất lớn hơn 90/100W chẳng hạn, thay vì 40/65W. ở VN hình như chưa có qui định cấm tăng công suất bóng nên vô tư (xê nôn còn được nữa là)

Hạng B2
8/4/05
238
21
18
53
SG
RE: để tăng độ sáng đèn trước

Em đã thử cái mạch này một lần rồi, chơi bóng 100W luôn. Kết quả có sáng hơn trước nhưng cũng không được như ý (vì không thay chóa đèn). Các kinh nghiệm rút ra được:

1. Phải gắn thêm một cầu chì (khoảng 20A) ở vị trí của relay.

2. Vẫn nên đi súc chóa đèn để tăng độ sáng.

3. Thay chuôi đèn cho ứng với công suất của bóng, nếu giữ chuôi đèn cũ có thể bị cháy.

Lần trước, do không gắn cầu chì và thay chuôi đèn, nên mới chạy được 3 đêm thì chuôi bị chảy do nóng quá, chuôi đèn bị ngắn mạch -> dây điện cháy đùng đùng. Hôm đó chở cả nhà đi ăn, có tí cay nên không để ý, đến khi về đến gần nhà thì thấy lửa bốc lên trước cabô, lật đật tấp vô lề, cả nhà tông cửa chạy như dzịt, bỏ lại một mình thằng em quờ quạng lấy bình chữa cháy mà dập. Báo hại phải thay luôn 2 bộ đèn mới.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

500 độ c thì 1 số kim loại chảy thành nước rùi hòa thượng à :( không nên không nên

Trích đoạn: thich4banh

Bác giáo, cái bóng máy bay bác Pi cho em nó là 100W, nhưng nhiệt độ nó tỏa ra là 500 độ C (trên bao bì nó ghi thế)...nếu nóng thế thì choá có bị chảy không bác? :D

Hạng F
14/9/04
9.900
27.123
113
Q3

Bác qua ơi, Hôm trứoc em đấu thêm cái đèn cảng ( bumper lamp ) qua relay ( lấy trong bộ steal mate ), 2 bóng 50w , không biết lấy điện trực tiếp vào đâu, chơi thẳng qua cọc + của Dynamo, chắc ổn hả bác qha? ( chạy cả tháng rồi chưa thấy giề )..
( Không qua main switch )
Cám ơn bác

Hạng B2
17/6/04
346
0
16
47
Hà Nội

Các bác cho em hỏi ké một tí. Hôm qua em vừa thay 2 cái bóng đèn pha xe Honda accord 95 - 60/55W bằng bóng 100/90W mà không thay thêm bất cứ cái gì.
Vậy thì có ảnh hưởng gì không ạ? Độ sáng có cải thiện không ạ? (em thì thấy vẫn thế!)
Thanks

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

thường người ta hay lấy điện thẳng từ ắc qui chứ ít khi lấy từ đi na mô. thực ra cũng chẳng sao ngoại trừ khi tắt máy thì bác không mở cặp đèn đó được thôi
Trích đoạn: corolla95

Bác qua ơi, Hôm trứoc em đấu thêm cái đèn cảng ( bumper lamp ) qua relay ( lấy trong bộ steal mate ), 2 bóng 50w , không biết lấy điện trực tiếp vào đâu, chơi thẳng qua cọc + của Dynamo, chắc ổn hả bác qha? ( chạy cả tháng rồi chưa thấy giề )..
Cám ơn bác

Hạng F
14/9/04
9.900
27.123
113
Q3

@Bác qha ới ời giúp giúp, cái cọc + ( có cái 'bao cao su' màu đỏ chụp vào con ốc 10m trên cọc dương của Dynamo, sao mà ở đó lúc nào cũng có điện,, nên em đấu nối từ chỗ đó, tắt công tắc rút chìa khóa vẫn có điện từ accu xuống.
Có gì không ổn không bác ?

Trích đoạn: qha_vn

thường người ta hay lấy điện thẳng từ ắc qui chứ ít khi lấy từ đi na mô. thực ra cũng chẳng sao ngoại trừ khi tắt máy thì bác không mở cặp đèn đó được thôi
Trích đoạn: corolla95

Cám ơn bác

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trên Lý thuyết thì cọc đó nối tắt với cọc (+) của Bình điện mà bác. Có điều người ta hay lắp thiết bị ở cọc bình hơn là cọc máy phát, tránh các hư hỏng xảy ra trên dây nạp bình...!:)