Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đèn bình và đèn thắng tay báo

RE: Đèn bình và đèn thắng tay báo

bác Mai lai hiểu nhầm rùi ! Đó là đèn thắng chứ không phải chỉ là đèn thắng tay . Bác kéo thắng tay hay hết dầu thắng (nói chung là có vấn đề về thắng) là đèn báo :D

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Chán thật tui toàn hiểm nhầm, coi như tui chưa đọc gì cả, bác nào giải thích thất rõ ràng giùm tui cái.

Thế này nhé:

Khi kéo phanh tay thì đèn đó sáng là OK, khi không kéo phanh tay mà nó sáng là không OK. Lý do không OK là:
a/ Áp lực dầu phanh thấp hơn tiêu chuẩn cho phép, do rò rỉ đường ống hoặc guốc phanh quá mòn.

b/ Senor có vấn đề nên báo bậy.

Muốn biết chính xác là 'a' hay 'b' thì đem em nó đi khám.

Hết!
:)

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Hỏi tiếp đây. Bác giải thích hộ sao khi đạp phanh (chân) đèn lại không sáng, có phải do phanh tay chỉ tác động vào guốc phanh làm pittong phanh mất mất lực nén -> giảm áp suất.

Theo iem (chỉ suy đoán thôi nhé, chưa có điều kiện nghiên cứu): do thắng tay dùng cáp để tạo lực kéo lên hệ thống phanh sau, độc lập với hệ thồng thắng thủy lực cho cả xe nên khi khéo thắng tay bố thắng sẽ chuyển động ép chặt vào đĩa thắng (hoặc tăng trống cho xe thắng đùm), điều này làm cho thể tích của hệ thống tăng lên khiến áp lực dầu phanh trong hệ thống giảm qua đó kích hoạt sensor -> đèn sáng...Tương tự, khi không kéo thắng tay nhưng nếu a) bố thắng mòn cũng làm tăng thể thích của hệ thống -> giảm áp lục dầu -> đèn sáng; b)rò rỉ trong hệ thống ống dẫn dầu thắng, cái này thì khỏi nói rồi, đèn mà không sáng thì bác cũng phát hiện ra sự cố:D

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

Xe em sau đó tay lái trợ lực cũng hơi cứng luôn, đem ra tiệm Quang Vũ thì nó bị là do dây cua ro bị ăn và mòn quá nhiều. Thay dây cua ro sau đó hết báo đèn bình và đèn thắng tay, nhưng dây cua ro thì bị kêu két két khi bắt đầu đề pa, các tay thợ ở tiệm Quang Vũ nói rằng cần phải đưa ra thợ máy chỉnh lại để nó không bị ăn nữa. Tuy nhiên khi em đem ra ga ra mấy thằng thợ ở đây nó canh đã chuẩn rồi và không chỉnh lại cho nên xe em bây giờ cứ đề pa hoặc chạy chậm là nó kêu két két làm mình hơi bực mình. Các bác giúp em xem dây cua ro như vậy có ổn không.

Thắng tay được nối với một công tắc để báo đèn sáng khi kéo lên. Bởi vì đã kéo lên thì phải nhớ hạ xuống nếu không thì (...hỏi bác Caothu là biết liền). Nếu không có đèn báo thì các bác sẽ thường xuyên quên. Nếu bác không tin thì chỉ cần nâng nhẹ cần phanh là đèn sáng liền, chứ không cần đợi đến khi nó kêu 'cắc, cắc'. Còn phanh chân thì chỉ đạp vào mới phanh, lấy chân ra thì tự động nhả phanh nên không cần đèn.

Ngoài ra nhà SX qui định là cái đèn đó sẽ báo hiệu "something wrong" ở hệ thống phanh để bác kiểm trtra. Khi xe chạy mà quên hạ phanh tay thì đèn sáng cũng có nghĩa là something wrong!

Thế thôi!
:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: thich4banh

Thắng tay được nối với một công tắc để báo đèn sáng khi kéo lên.
Ngoài ra nhà SX qui định là cái đèn đó sẽ báo hiệu "something wrong" ở hệ thống phanh để bác kiểm trtra. Khi xe chạy mà quên hạ phanh tay thì đèn sáng cũng có nghĩa là something wrong!

Thế thôi!
:D
Hòa thượng Luyện thành chánh quả rùi hả ?:D
Xin bổ sung là đa phần các xe đều mắc song song 2 công tắc cho đèn báo phanh tay, 1 cái là ngay cần phanh tay ( nên khi bố mòn, phanh tay mất tác dụng thì đèn vẫn báo ngon lành !) và 1 cái công tắc dạng cảm biến ngay bình dầu phanh, khi nào mức dầu hụt (bố mòn, rò rỉ......) thì đèn cũng sẽ báo ...:) . Khi nào đèn báo đỏ nghĩa là 1 trong 2 công tắc đó đóng mạch, ta sẽ kiểm tra tình hình mà biết bệnh của xe!

Một lần nữa lưu ý bác Kebab là không có khái niệm đo áp lực của dầu phanh đâu nhé, nếu em nhớ không nhầm thì trước đây em đã 1 lần nói vậy mới bác rồi! Thế mà bác vẫn khăng khăng nghĩ vậy ...!:D
To bác Mai : Đa số các xe có 4 phanh đĩa đều phải sử dụng bố thắng tay (tang trống!) riêng biệt, không cứ gì xe Crown đâu bác ạ !;)