Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đèn bình và đèn thắng tay báo

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com
Bác sỹ xem giúp, Khi đang chạy tự nhiên đèn bình và đèn thắng tay báo đỏ, sau đó vẫn tiếp tục chạy được. Vậy là nó đang bị cái gì vậy bác sỹ.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Đèn bình và đèn thắng tay báo

Trích đoạn: Sonata95

Bác sỹ xem giúp, Khi đang chạy tự nhiên đèn bình và đèn thắng tay báo đỏ, sau đó vẫn tiếp tục chạy được. Vậy là nó đang bị cái gì vậy bác sỹ.

Nếu hệ thống điện của xe bác còn "zin" thì điều đó có nghĩa là :
1. Máy phát điện yếu hay hỏng, không đủ nạp điện vào bình, nếu đi lâu nữa thì sẽ hết điện, xe chết máy giữa đường đó...![&:]
2. Hụt dầu phanh, có thể rò rỉ đâu đó trong hệ thốn gphanh, bác phải kiểm tra kỹ heo cái, đường ống dầu phanh và các heo con xem có bị rò rỉ ở đâu không mà khắc phục ngay, không thì nguy hiểm đó ![8D]
Mong bác sớm khắc phục nhé !:)

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: Automatic

Trích đoạn: Sonata95

...
2. Hụt dầu phanh, có thể rò rỉ đâu đó trong hệ thốn gphanh, bác phải kiểm tra kỹ heo cái, đường ống dầu phanh và các heo con xem có bị rò rỉ ở đâu không mà khắc phục ngay, không thì nguy hiểm đó ![8D]
Mong bác sớm khắc phục nhé !:)
Đèn thắng tay sao lại phải kiểm tra dầu hở Bác Mà Tịt ?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác thử hút hết dầu của bình dầu phanh xe bác ra coi đèn có báo không?

Trích đoạn: Der Fahrer
Đèn thắng tay sao lại phải kiểm tra dầu hở Bác Mà Tịt ?

..iem nhớ là cái vụ đèn thắng tay này anh em mình đã nói rồi...kinh nghiệm bản thân iem đã trải qua còn chỉ ra 1 trường hợp đèn thắng tay báo đó là khi bố thắng mòn đáng kể khiến cho (theo iem) thể tích của cả hệ thống thắng tăng lên trong khi lượng dầu thắng không đổi -> dẫn đến ảnh hưởng tương tự như dầu thắng bị hụt. Iem chỉ châm thêm chút dầu thắng sau khi kiểm tra hệ thống thắng là ok luôn...

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Các bác nói chỉ được cái đúng trở lên.
Đèn acquy đỏ thì bữa trước tui cũng đã post bài rùi. Còn mới nhất là tui đi Đà Nẵng. Qua đèo Hải Vân xong thì thấy đèn thắng tay lâu lâu cảnh báo một lần. Vào tới nơi, kiểm tra thì dầu thắng đã nằm dưới vạnh an toàn, không bị xì ở đâu -> kết luận là bố thắng mòn quá rùi. Mà em xuống đèo lạng lách cũng kha khá cứ có đạp thắng nhiều đâu...
Hích Hích, phải thay gấp cặp bố thắng sau.:(:(:(

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Các bác giải thích Logic quá, dễ hiểu. Thê mà lâu nay em cứ tưởng phanh tay riêng ra, không sử dụng chung thủy lực với phanh chân.

câu này thì bác Mai nhầm chút rồi bác...đa số thắng tay của xe là độc lập với hệ thông thắng, hệ thông thắng dùng thủy lực trong khi hệ thống thắng tay dùng dây cáp tạo lục kéo lên hệ thống thắng sau....cụ thể iem mời bác sỹ bổ xung...

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Thế đèn báo thắng các bác nói là đèn nào, thắng tay đang kéo hay báo hệ thống thăng có vấn đề?

Hóa ra tử trước tới giờ tôi vẫn hiểu đúng à? Ngoài ra có lần tôi thấy một chú Crown, có 2 hệ thống phanh riêng biệt: Phanh đĩa bình thường và phanh tang trống nhỏ ở bánh sau của hệ thống phanh tay.