Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đèn bình và đèn thắng tay báo

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi
RE: Đèn bình và đèn thắng tay báo

Đa ta bác Thich4banh và bác sĩ, em đã thủng rồi ạ. Phải nói các bác giải thích rất dễ hiểu. Kính bác

Tuy nhiên, cho chắc ăn, để em tổng kết lại cái sự hiểu của em để bác xem có đúng không nhé (trả bài cho thầy giáo đây)
1- Đen báo phanh tay cũng là đèn cảnh báo hệ thống phanh có vấn đề cần kiểm tra (something wrong)

2- Kéo phanh tay lên đèn sáng là do công tắc đặt ngay tại cần phanh tay đóng mạch chư không phải do mức dầu tụt xuống hay áp suất giảm.

3- Không hể có sensor để cảnh bào áp suất dâu phanh giảm xuống (bác cơ bắp mãi mà không thủng chỗ này!!!) mà chỉ có sensor báo mực dầu phanh trong bình dâu phanh ở dưới ngưỡng cho phép (do rò rỉ hoặc do guốc phanh quá mòn)

4- Phần lớn xe thắng tay tác động vào bánh sau (đoán mò)?

Cái này em không rõ lắm, bác sĩ nói công tắc tại cần phanh tay sẽ đóng mạch (đèn cảnh báo sáng) trong 2 trường hợp: kéo phanh tay và phanh tay mất tác dụng. Làm sao cái công tắc này biết được phanh mất tác dụng?

Trích đoạn: Mai

Cái này em không rõ lắm, bác sĩ nói công tắc tại cần phanh tay sẽ đóng mạch (đèn cảnh báo sáng) trong 2 trường hợp: kéo phanh tay và phanh tay mất tác dụng. Làm sao cái công tắc này biết được phanh mất tác dụng?

Đoạn này bác Mai hiểu ngược lại ý bác sỹ muốn nói rồi.

Ý của bác sỹ là vì đấu song song nên cứ kéo cần phanh là đèn sáng. Trong điều kiện bình thường thì có nghĩa là phanh đang phát huy tác dụng. Tuy nhiên khi bố quá mòn thì phanh sẽ không ăn nữa bác cứ ỷ y là kéo phan tay rồi thì có ngày bác đền cho thằng đậu đằng trước bác do xe bị trôi.

Giống như bác đi xe mui trần vậy thôi, đạp phanh là đèn đuôi báo đỏ còn phanh ăn cỡ nào là do bác chỉnh, nếu bố mòn quá thì đạp hết 'cút' luôn, đèn phanh sáng rực mà 'em' nó vẫn bon bon vô đít thằng đằng trước.

:)

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi

Đa tạ bác tài xế đã có lời khen, lâu lắm rôi đó bác, toàn đi chào hàng rặt chỉ bị chê chả được ai khen, cú lắm.

Ví dụ của bác thích4banh rất sinh động, tuy nhiên em vẫn chưa hiểu lắm (nói thật liên hoan cuối năm uống nhiều quá đầu óc không được ổn lắm)

P/S: Bác Tài xế có công nhân bác kebab hơi bị "dốt" không, em nghe phát thủng ngay còn bác ấy nghe mãi vẫn không hiểu.