Status
Không mở trả lời sau này.
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.234
113
www.phindeli.com
Chắc là Cara họ thử với bóng compact, khi dùng compact thì thụt vô ánh sáng sẽ tập trung hơn, do bóng compact phát sáng tứ phía, nên ánh sáng dội vào mặt phản xạ nhôm bên trong lon đèn, dội ngược ra ngoài sẽ cho cường độ sáng mạnh hơn.

Còn cái bóng LED này thì lòi ra tý nó lại sáng hơn thụt vô, vì nó chỉ sáng 1 hướng, do đó không cần đến chóa phản quang.

Bộ đèn downlight LED tiêu chuẩn cũng có loại được thiết kế thòi ra khỏi trần 1cm (Có rất nhiều kiểu thiết kế, mẫu thiết kế thụt vô cũng có)

Đèn trang trí nhà anh em OS

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Đúng rồi bác ạ, họ thử với dl. Cảm ơn bác nhiều, em học được từ bác rất nhiều !

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.234
113
www.phindeli.com
Hình ảnh thực tế Phòng Khách và Phòng Ăn biệt thự Himlam của 1 bác OS
(nội thất nhà này do KTS tomove3d thiết kế và thi công)

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.234
113
www.phindeli.com
Cập nhật hình ảnh thực tế hoàn thiện căn hộ GrandView của 1 OSer
(Nhà này do bác Concept thiết kế nội thất.)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.234
113
www.phindeli.com
@bác Lovecar:
- Loại đèn bác nói gọi là đèn spotlight gắn trên ray (có thể gắn nhiều đèn trên 1 thanh ray, có thể thay đổi vị trí đèn trên ray). Đèn này dùng để chiếu điểm, tạo điểm nhấn. Thường dùng để rọi tranh, tượng, vật trang trí, các shop thời trang cũng hay dùng để chiếu sáng hàng hóa.
- Đèn ray không có khả năng zoom
- Đèn ray thường dùng bóng Halogen, bóng Led hoặc bóng Metal Halide. Nếu dùng Halogen/Led thì chiếu xa khoảng 2 đến 4m, dùng Metal Halide thì chiếu xa khoảng 3 đến 5 m tùy công suất.
- Trên thị trường VN có bán đèn ray, nhưng không có nhiều mẫu phong phú để lựa chọn.

Hình minh họa
Đèn ray Halogen trong nhà ở

Đèn ray Metal Halide trong shop thời trang:

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
Cám ơn thông tin của bác HT.
Em đang quan tâm loại có ray này và đang tìm loại có zoom để soi tranh từ xa.
Có cách nào chế zoom từ dàn đèn thường kg bác?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.234
113
www.phindeli.com
lovecar nói:
Có 1 số loại đèn LED pha có thể chiếu được rất xa, nhưng chỉ chiếu sáng cố định chứ không zoom được.
Bác cho em biết kích thước bức tranh + vị trí gắn đèn + khoảng cách từ tranh đến đèn. Em sẽ coi có loại nào thỏa mãn mong muốn của bác không.

Tại sao không chọn vị trí gắn đèn gần tranh hơn vậy bác? Vì nếu gắn đèn quá xa tranh thì giữa tranh và đèn có thể có vật cản, hoặc không gian ở giữa sẽ bị chiếu sáng ngoài ý muốn???

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
Do thiết kế của căn hộ nên em không tiện đi dây đến từng bức tranh.
Sau một hồi ngâm cứu thì em thấy trên trần nhà đang dư một ổ chờ để lắp đèn bàn ăn, nên dự định sẽ:
1/ Dùng loại đèn ray spotlight để chiếu cho vài bức tranh ở 3 hướng khác nhau với cự li lần lược là 2m, 3m, 5m
2/ Nhân tiện chiếu luôn vào bàn ăn nếu có cái spotlight phù hợp ( loại này có thể kg cần zoom)
Bác HT tư vấn giúp em nhé !
tuando nói:
lovecar nói:
Có 1 số loại đèn LED pha có thể chiếu được rất xa, nhưng chỉ chiếu sáng cố định chứ không zoom được.
Bác cho em biết kích thước bức tranh + vị trí gắn đèn + khoảng cách từ tranh đến đèn. Em sẽ coi có loại nào thỏa mãn mong muốn của bác không.

Tại sao không chọn vị trí gắn đèn gần tranh hơn vậy bác? Vì nếu gắn đèn quá xa tranh thì giữa tranh và đèn có thể có vật cản, hoặc không gian ở giữa sẽ bị chiếu sáng ngoài ý muốn???

Status
Không mở trả lời sau này.