Xin các Bác chỉ giáo: em ko biết công dụng đèn projector để làm gì? tại sao một số xe như Vios, Focus, Altis lại ko có. Có xe có cả Proj. ở cả pha, cos; có xe chỉ có pha; hay chỉ có ở cos. Một số xe BMW, Mer, Audi thì có đủ cà pha, cos. Vậy thực sự Proj cần thiết ra sao?? Thanks các Bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
Re:Đèn Projector là gì??

vios focus... xài bóng halogen còn BMW hay mer xài xenon(rất sáng),nếu không có proj thì ành sáng sẽ bị lóa làm người chạy ngượi chiều ,khi có proj thì ành sang được gom lại và phóng ra xa không ảnh hưởng đến người ngược chiều

Em đi ngược chiều mấy chiếc có bixinon+ proj. thấy vẫn bị chói mắt. Cái proj là cái thấu kính gom ánh sáng lại ạ !! Thanks Bác andy. Bác andy có đi Dalat 14/10 ; Bác có ở nhà ma ko ?? Các Bác nhớ chụp hình nhìu nhìu post cho anh em xem nhe. Em bận đi làm rồi ko đi được !!

Hạng F
5/3/05
8.718
72.167
113
đây

một số xe không có là vì... không lắp :D để giảm giá
một số xe cos/far chung (nhiều tiền)
một số xe chỉ cos (ít tiền), pha riêng
một số xe chỉ far (dở hơi -> Mondeo cũ :D)

công dụng là như thế này, bác ạ, phía cuối đường là ~80m đó... không chói mắt

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48

Em nghe nói ánh sáng trắng không tốt cho xe nhất là khi trời mưa hoặc sương mù vì bị hiện tượng tán sắc, ánh sáng vàng của Halogen vẫn an toàn hơn. Không hiểu tại sao xe sang lại dùng ánh sáng trắng?? bác nào chỉ giúp e với.

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

4BVN nói:
Em nghe nói ánh sáng trắng không tốt cho xe nhất là khi trời mưa hoặc sương mù vì bị hiện tượng tán sắc, ánh sáng vàng của Halogen vẫn an toàn hơn. Không hiểu tại sao xe sang lại dùng ánh sáng trắng?? bác nào chỉ giúp e với.

Ừ e cũng nghe vậy ! e đi thử Camry 2009 buổi tối thấy ko sáng hơn halogen mấy, có lúc e còn phải pha thêm mới thấy đường, chủ xe bạn e cũng nói y như Bác 4BVN.
Còn Mer E-300 thì ok, sáng tuyệt !

Hạng B2
12/11/05
211
19
18

đúng rồi Bác ơi, halogen theo hãng đa dụng hơn.
nhưng về độ sáng thì xenon gấp 3 halogen, nhìn có thấu kính thấy hiện đại xe hơn, tối bác ra đường đèn phải đấu với xe đối diện vốn chơi đủ loại đèn công suất lớn.
Nếu để đủ sáng thấy đường chạy xe an toàn trong mọi thời tiết thì halogen đáp ứng ok.
4BVN nói:

Hạng D
11/8/10
1.419
1.760
113
52
ấp Gò té, 03-Xóm Nhà Lá

4BVN nói:
Em cũng muốn hỏi như bác 4BVN.
Xe em đổi sang xenon nhưng em thấy chỉ làm chói mắt xe đối diện chứ mình chẳng thấy hiệu quả hơn ! giờ định trở lại Halogen !
Xe bác TuanLe xài Proj rồi à ? hết bao nhiêu lúa vậy bác ?

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38

@Lnson: đèn xe bác đuợc thiết kế dùng cho bóng Halogen, khi bác đổi sang bóng Xenon thì luồng sáng phát ra khác so với bóng Halogen, không tạo ra đuợc vệt sáng cắt ngang chuẩn và sẽ gây chói mắt nguời điều khiển phuơng tiện nguợc chiều. Khó chịu nhất là xenon cho ánh sáng trắng, xanh, tím. Các màu lạnh nói trên nếu đi vào vùng suơng mù dày đặc như ở đèo Bảo Lộc hoặc Rừng Lạnh DakSong thì tầm nhìn không quá 1m.
Projector là dạng thấu kính, gắn vào cụm đèn xài bóng xenon sẽ cho vệt sáng ngang tầm như ý muốn (cân chỉnh đuợc), hạn chế nhuợc điểm gây chói lòa như em nói ở trên.

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia

LK nói:
4BVN nói:

Ừ e cũng nghe vậy ! e đi thử Camry 2009 buổi tối thấy ko sáng hơn halogen mấy, có lúc e còn phải pha thêm mới thấy đường, chủ xe bạn e cũng nói y như Bác 4BVN.
Còn Mer E-300 thì ok, sáng tuyệt !
Đèn xài bóng xenon có projector sẽ làm cho xe chạy ngược chiều thấy sáng không nhiều (không gây chói mắt) do ánh sáng tập trung hết xuống đường trong 1 khoảng cách nhất định. Tuy nhiên ngồi trong xe bác sẽ thấy mặt đường rất sáng, lái xe rất an tâm.
mondeo em lắp Xenon Phillips và Projector Mer OEM.(Mondeo pha có gương cầu sẵn nên nhìn cũng tạm tạm :D)

@Vantri : cái gương cầu là phía ngoài của projector, còn chụp xi nằm phía ngoài đễ trang trí thôi.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: xe_ko89