Hạng B2
27/1/12
419
4.355
93
Các anh kiếm mua cái kiếng màu vàng để đeo vô khi lái xe đêm, shopee lazada đều có.
Nó giảm chói mắt khi gặp pha và LED bar các thứ

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Các anh kiếm mua cái kiếng màu vàng để đeo vô khi lái xe đêm, shopee lazada đều có.
Nó giảm chói mắt khi gặp pha và LED bar các thứ
Đi đêm gặp xe ngược chiều đua nhau bật pha, quá bức xúc rồi

Ý bác nói cái này, em dùng rồi, chống chói khá tốt giống như cái kính chống chói trong xe nhưng dùng lâu ngày nói bị xệ xuống vì các khớp nối bị lỏng

Hạng B2
27/1/12
419
4.355
93
View attachment 2405832
Ý bác nói cái này, em dùng rồi, chống chói khá tốt giống như cái kính chống chói trong xe nhưng dùng lâu ngày nói bị xệ xuống vì các khớp nối bị lỏng
Mình bị cận thị nên cũng xài cái này. Giâ rẻ mà, hư thì mua cái mới.

Ai không cận thì mua cái kiếng giống kiếng mát mà tròng màu vàng, tác dụng cũng tốt y như cái miếng trên.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Mình bị cận thị nên cũng xài cái này. Giâ rẻ mà, hư thì mua cái mới.

Ai không cận thì mua cái kiếng giống kiếng mát mà tròng màu vàng, tác dụng cũng tốt y như cái miếng trên.
Chắc em thử. Em cận, ngại đi đêm lắm. Mà các tuyến như QL1A sao không lắp tấm chống chói giữa con lươn nhỉ? Chỉ vài chỗ có. Nó thật sự hiệu quả.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Đèn pha chuyện dài nhiều tập. Các cụ, các anh, các em chỉ biết bản thân mình mà không quan tâm ai. Hy vọng các cụ trên này đừng như họ

Hạng D
14/8/11
4.167
87.974
113
Có lẽ với nhiều người Việt đèn cốt không có trong khái niệm cơ bản bởi khi đi đường nhiều khi toàn gặp xe ngược chiều bật đèn pha.

Nhớ đợt, nghe thằng em chia sẻ nó mới đi độ đèn xenon cho con ex, hỏi việc gì mà phải độ đèn đó thì nó bảo đi ở huyện đứa nào cũng độ kiểu đó, toàn bị rọi vào mặt tức không chịu được thế là đi độ cho bỏ tức. Từ nhỏ tới giờ mới biết độ đèn xenon cho xe máy để ra đường rọi vào nhau chơi và còn để lấy le.

Ra đường gặp đèn pha ngược chiều mù 7/8 phần nhưng gặp tụi xenon này đảm bảo mù 10 phần luôn. Mỗi lần gặp đều phải "biết điều" giảm ga, đi sát lề chứ muốn bật pha cũng đấu không lại. Nhiều bác ít chạy tỉnh thì còn đỡ, chứ ở mấy tỉnh chạy ở các huyện thì gần như 10 xe đi qua thì 7 chiếc rọi mù mắt từ xe máy tới ô tô, đó là đường dân cư luôn chứ không phải đường vắng đâu các bác.

Đường rộng còn đỡ, gặp đường hẹp xác định tấp vào lề luôn vì chẳng biết cái gì đang ở phía trước, tầm nhìn xa không quá 10 mét. Nhiều người bảo chắc họ quên, xin nói luôn là không quên nhé, nhiều khi chạy sẽ được nhá đèn nhắc nhở nhưng sẽ không có chuyện nhá đèn mà được nhường đèn tắt đâu. Đường đúng là của chung, đèn của ta, miễn ta sáng, người khác tối là chuyện của… người khác.

Viết bài này mong các bác gần xa, nam thanh nữ tú có đi vào ban đêm nên chú ý đèn xe. Nếu đường vắng không đèn thì cứ bật nhưng thấy người đi ngược chiều nhớ hạ cốt giùm. Trong đô thị đèn đường chạy dài thì làm gì? để cùng nhau thoải mái, cũng đỡ trường hợp bị mấy anh CSGT gọi vào bất ngờ.

Mà thực sự mong CSGT cả nước ra đường bắt thẳng tay hoặc phạt nguội, làm căng thời gian cho chừa cái thói bật pha vô tội vạ đi, như đợt ra quân đo nồng độ cồn đấy, chứ nói mãi cũng vậy, ý thức vẫn là số 0. Đồng tiền đi liền khúc ruột, mất tiền tự khắc sợ thôi

View attachment 2400346
Kinh nghiệm của m6. xử lý việc này ( nhất là trên đường trường ) là từ xa, mình nháy pha dài hơn bình thường một chút rồi về cốt chạy( xe của m6. Pha rất mạnh ). Thấy hầu hết anh em tài xế đều hiểu và vui vẻ bật về cốt lhi tới gần xe mình.
Nếu gặp thành phần " trâu bò" thì chịu thôi... cũng ko nên để ý vì thàn phần như vầy rất ít !!

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Xe ngược chiều bật pha thì em ngại nhưng em ớn là ớn mấy xe máy ngược chiều không bật đèn.
Mải xử lý mấy pha ngược chiều bỗng lu lu một anh xe máy phi như trâu hiện ra ớn xương luôn.