Hạng B2
6/6/11
154
8
18
em có hỏi ông bạn đi Mer E200 đời 2005, ông ý bảo nếu hư gì thì cứ vào hãng, đừng đưa vào gara khác nó độ tùm lum sau này sẽ báo lỗi tùm lum và ôm sô luôn. Mà vào hãng thì các bác biết rồi đó, chi phí cao quá. ví dụ như hư hộp số (xe đạp ga nghe tieng máy mà ko đi), vào hãng phán phải thay nguyên hộp số 155tr, 2 tuần mới có hàng. nhưng qua bên gara quận 7, nó làm lại hộp số thì chỉ mất 15tr, về thì vẫn chạy được. Xin các bác đã đi Mer nhiều chia sẻ kinh nghiệm giúp em, mình có nên đưa vào gara không phải hãng không

Hạng B2
6/9/08
149
20
18
39
Nguyên tắc của hãng là thay thế linh kiện nguyên cụm chứ không sửa chữa.

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong
trong thời gian bảo hành thì phải vào hãng, còn hết thì % đa ý kiến nghiên về ra xưởng ngoài (dĩ nhiên là phải có uy tín) ^^

Hạng C
7/8/11
647
32
43
47
Xì Gòng
phuongsaigon nói:
em có hỏi ông bạn đi Mer E200 đời 2005, ông ý bảo nếu hư gì thì cứ vào hãng, đừng đưa vào gara khác nó độ tùm lum sau này sẽ báo lỗi tùm lum và ôm sô luôn. Mà vào hãng thì các bác biết rồi đó, chi phí cao quá. ví dụ như hư hộp số (xe đạp ga nghe tieng máy mà ko đi), vào hãng phán phải thay nguyên hộp số 155tr, 2 tuần mới có hàng. nhưng qua bên gara quận 7, nó làm lại hộp số thì chỉ mất 15tr, về thì vẫn chạy được. Xin các bác đã đi Mer nhiều chia sẻ kinh nghiệm giúp em, mình có nên đưa vào gara không phải hãng không
Đây là câu hỏi hay nhất trong ngày :D và em nghĩ nói cả ngày không hết vụ này.

Theo em, về căn bản việc cụ cho bà cả nhà cụ vào sinh tại Pháp Việt hay Từ Dũ là...quyết định của cụ :D mọi quyết định đều có tính....hên xui của nó!

Có lẽ do vậy mà chỉ có tại Việt Nam, cả Pháp Việt, cả Từ Dũ, cả...lang băm đều sống tốt:D

Kính cụ

KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
Tuỳ vào tình trạng xe mình bị hư hỏng gì thì mới cân nhắc nên làm ngoài hay trong hãng. ví dụ như xe bác mòn 4 cái má phanh thì chắc chắn thay ở ngoài giá chỉ bằng 50% (trong điều kiện hàng chất lượng), còn nhiều cái khác thì có thể vẫn phải cân nhắc vào hãng thì mới yên tâm.

KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
hì, vì em cũng đúc kết từ quá trình sử dụng xe của em mà :D , mặc dù em cũng có gara ruột ở ngoài nhưng cũng tuỳ cái em mới chọn là nên đi đâu về đâu :cool:

Hạng B2
6/6/11
154
8
18
kvl nói:
Tuỳ vào tình trạng xe mình bị hư hỏng gì thì mới cân nhắc nên làm ngoài hay trong hãng. ví dụ như xe bác mòn 4 cái má phanh thì chắc chắn thay ở ngoài giá chỉ bằng 50% (trong điều kiện hàng chất lượng), còn nhiều cái khác thì có thể vẫn phải cân nhắc vào hãng thì mới yên tâm.

cho em hỏi tý, làm sao mình biết đồ thay có chất lượng hay không nếu như ra gara ngoài. em thì mù tịt, hầu như các bác gara phán sao thì em nghe vậy. thế mới chết chứ.

KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
bởi vậy nên cần có 1 gara tin tưởng bác ạ, còn ko tin tưởng thì bác có thể tự nhập đồ về (cũng rẻ) sau đó đem ra ngoài gara để họ lắp cho mình (cái này em cũng đã từng làm khi tự order bơm xăng .... về cho E240)

Hạng B1
9/8/07
92
0
0
51
tphcm
www.vietnamstar-auto.com
phuongsaigon nói:
Tuy nhiên, không phải cứ vào hãng là phải thay nguyên hộp số.Căn bản là người phán đó là ai ,ở bộ phận nào.Có chức năng trả lời tình trạng xe của bác không.Có trực tiếp khám bệnh vợ 2 bác hay không.Bác nói chung chung như vậy làm sao giúp bác được.
Tất nhiên nếu bác ra gara bên ngoài cũng có nhiều bác thợ rất giỏi.
Còn vì sao thay đồ ở hãng mắc hơn : Không phải là không có nguyên nhân
Vi dụ: Nếu bác thay cái máy phát ( Dinamo) hoặc cái lốc lạnh .Nếu bác thay thì hãng lắp vào bảo hành cho bác bao lâu kể từ ngày thay cho bác.Phụ tùng có chính hãng không.
Cái đó đã tạo nên giá thành và cả uy tín nữa nhe bác.
Do đó,bác nên nghiên cứu cho kỹ nhe.Chúc bác an tâm khi đi (Mệt)