Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
TH này e cho rằng đã là Vượt đèn đỏ

d. Trường hợp 4:
  • Đèn trên làn đi thẳng ĐỎ, đèn trên làn rẽ phải XANH:
Ô tô đi thẳng trên làn rẽ phải này không cần quan tâm đến đèn trên các làn khác và chỉ phải chấp hành hiệu lệnh của đèn trên làn đường này và như vậy ô tô này đã tuân thủ đúng hiệu lệnh của đèn rẽ phải XANH là được phép đi nên KHÔNG vi phạm lỗi VƯỢT ĐÈN ĐỎ (của làn giữa) mà chỉ vi phạm lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.
  • ===> TH4: Vi phạm 1 lỗi biển báo, vạch kẻ đường.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Chịu khó đọc hết cho hiểu ý người viết đi bạn.
Có dạng đèn gắn riêng trên từng làn đường đó bạn.

Bác viết dài dòng quá em chỉ đọc lướt "Đèn trên làn đi thẳng XANH, đèn trên làn rẽ phải XANH"

Đèn theo hướng không phải theo làn nha bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
TH này e cho rằng đã là Vượt đèn đỏ

d. Trường hợp 4:
  • Đèn trên làn đi thẳng ĐỎ, đèn trên làn rẽ phải XANH:
Ô tô đi thẳng trên làn rẽ phải này không cần quan tâm đến đèn trên các làn khác và chỉ phải chấp hành hiệu lệnh của đèn trên làn đường này và như vậy ô tô này đã tuân thủ đúng hiệu lệnh của đèn rẽ phải XANH là được phép đi nên KHÔNG vi phạm lỗi VƯỢT ĐÈN ĐỎ (của làn giữa) mà chỉ vi phạm lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.
  • ===> TH4: Vi phạm 1 lỗi biển báo, vạch kẻ đường.
Nếu đèn áp dụng riêng cho từng làn đường thì đèn trên làn rẽ phải đang xanh nên xe trên làn này không vượt đèn đỏ nhé.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Mình thì vẫn nghĩ là đi thẳng trên lane rẽ trái thì chỉ bị lỗi k tuân thủ biển báo vạch kẻ đường. Vì đèn đi thẳng vẫn đang xanh. Còn nếu bảo đèn trên lane rẽ trái đang đỏ thì phải gắn riêng mỗi lane 1 bảng đèn riêng trên giá long môn. Trước giờ mốc hiệu lực của đèn, biển báo đều tính từ gốc trụ qua phần bên trái. Vì vậy ở 1 số tuyến đường lớn người ta thường cắt 1 phần đường ra cho rẽ phải, xây 1 ụ nổi và cắm đèn đỏ lệch qua 1 lane đó. Như ngã tư tây thạnh trường chinh, giờ k biết còn k trước đây ai rẽ phải khi đèn đỏ ở đây mà k cứng luật gặp xxx quắt vào xin ít cafe.
Thì cũng nhiều người nghĩ như bác nên mới có thớt này.
Gần như là mỗi lane đều có đèn treo trên giá long môn, chỉ có 2 lane đi thẳng gần sát nhau nên gắn chung 1 đèn.
Ý đồ của họ là áp dụng riêng từng đèn cho từng lane đó bác.
Quy chuẩn vẫn có dạng đèn treo trên từng làn đường áp dụng riêng cho từng làn đường nhưng chỉ là đèn 2 màu. Còn thực tế họ đang lắp dạng đèn 3 màu.
Bác chắc chưa đọc hết bài phân tích.

• Like
Reactions: Phạm Quang Khải
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Thì cũng nhiều người nghĩ như bác nên mới có thớt này.
Gần như là mỗi lane đều có đèn treo trên giá long môn, chỉ có 2 lane đi thẳng gần sát nhau nên gắn chung 1 đèn.
Ý đồ của họ là áp dụng riêng từng đèn cho từng lane đó bác.
Quy chuẩn vẫn có dạng đèn treo trên từng làn đường áp dụng riêng cho từng làn đường nhưng chỉ là đèn 2 màu. Còn thực tế họ đang lắp dạng đèn 3 màu.
Bác chắc chưa đọc hết bài phân tích.
thì e cũng nói rồi đó. đèn trên lane rẽ phải/trái luôn có kèm mũi tên chỉ hướng rẽ, giả sử đèn đang đỏ mà bác chạy thẳng thì bác k rẽ trong khi đèn đi thẳng vẫn sáng vậy bác k thể vi phạm lỗi vượt đèn đỏ vì đèn đi thẳng vẫn đang xanh, và vì đi thẳng thì làm gì vi phạm lỗi rẽ phải khi đèn đỏ? Vậy cũng vẫn là không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.

• Like
Reactions: thaytulangman
Hạng C
18/3/20
941
909
93
39
Chịu khó đọc hết cho hiểu ý người viết đi bạn.
Có dạng đèn gắn riêng trên từng làn đường đó bạn.
Đường nào có đèn dành riêng cho từng làn nhỉ, sao em chưa thấy. Loại đèn đó hình dáng nó ra sao nhỉ ?

Hạng B2
22/8/19
340
4.000
93
Giải thích kiểu này té ra các loại đèn mang hình mũi tên là dư thừa vì đằng nào công dụng của nó cũng chỉ dừng lại ở màu sắc: xanh được đi, đỏ dừng lại?

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
thì e cũng nói rồi đó. đèn trên lane rẽ phải/trái luôn có kèm mũi tên chỉ hướng rẽ, giả sử đèn đang đỏ mà bác chạy thẳng thì bác k rẽ trong khi đèn đi thẳng vẫn sáng vậy bác k thể vi phạm lỗi vượt đèn đỏ vì đèn đi thẳng vẫn đang xanh, và vì đi thẳng thì làm gì vi phạm lỗi rẽ phải khi đèn đỏ? Vậy cũng vẫn là không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.
Bác vẫn chưa hiểu hết ý bài phân tích, bài viết đang nói ý đồ của SGTVT là đèn trên làn nào thì áp dụng riêng cho làn đó thôi.
Bác đang đi trên làn rẽ phải/trái thi chỉ chịu hiệu lực của đèn trên làn rẽ phải/trái thôi.
Không quan tâm đến đèn trên làn đi thẳng.

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Giải thích kiểu này té ra các loại đèn mang hình mũi tên là dư thừa vì đằng nào công dụng của nó cũng chỉ dừng lại ở màu sắc: xanh được đi, đỏ dừng lại?
Còn vạch 9.3 và R411 nữa bạn.
Thực tế quy chuẩn có dạng đèn CHÍNH như vậy nhé.